อยากจะเปลี่ยนเครื่องเสียงติดรถใหม่ครับ งบประมาณหมื่นเดียว ช่วยแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Wut (บุคคลทั่วไป), 9 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมอยากจะเปลี่ยนชุดเครื่องเสียงใหม่สัก 1 ชุดครับ เพราะของเดิมที่ติดรถมาหมดสภาพแล้ว
    โดยมีงบแค่ไม่เกิน 10000 (คงได้แค่ Hipower)
    1. ฟร้อนท์ Single CD เอาที่เล่น CD MP3 ก็พอครับ (ไม่จำเป็นต้อง VCD)
    สนใจยี่ห้อ JVC Pioneer หรือ Alpine
    2. ลำโพง 1 คู่ เป็นคู่หลังครับ ช่วยแนะนำ 6x9 กับ แยกชิ้น 6.5 นิ้ว อย่างละรุ่นละกันนะครับ
    งบนั้น รวมค่าสาย ค่าติดตั้งและอุปกรณ์อื่นๆ ที่จำเป็นตามความเหมาะสมแล้วครับ
    แนวเพลงที่ฟัง ก็ฟังเพลงฮิตทั่วๆ ไปทั้งไทยและเทศครับ
    ช่วยแนะนำรุ่น และร้านติดตั้งด้วยครับ

มีคำถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ
    3. ในอนาคต ถ้าอยากจะติดทีวีเพิ่ม (เน้นว่าเป็นแค่ทีวี+Tuner คือ เอาแค่ดูทีวี / ข่าวได้ ไม่ได้เอาไว้ดูหนัง)
    ฟร้อนท์ในข้อ 1 สามารถต่อเพิ่มได้หรือเปล่าครับ (ผมเข้าใจว่า ถ้ามีช่อง Aux in น่าจะได้ทุกตัว)
    4. การที่เอา ฟร้อนท์ Hi-Power ซึ่งมีแอมป์แบบ 4 channel มาต่อกับลำโพงแค่ 1 คู่นั้น
    หากแยกแอมป์ 2 ch มาขับลำโพงเสียงแหลม กับอีก 2 ch มาขับลำโพงกลาง-ทุ้ม (อย่างนี้คือทำ Bi-wire ใช่มั้ยครับ)
    เสียงที่ได้ ย่อมจะดีกว่าใช้แอมป์แค่ 2 ch ขับลำโพงคู่นั้น แล้วทิ้งแอมป์อีก 2 ch ไว้เฉยๆ ทุกกรณี ทุกตัว ทุกรุ่นหรือเปล่าครับ
    วิธีนี้ เข้าใจว่า ต้องโมดิฟายลำโพงด้วย ไม่ทราบว่า ลำโพงที่แนะนำในข้อ 2 สามารถทำได้หรือไม่
    และลำโพงรุ่นนั้นควรโมหรือไม่ครับ
    5. ตามประสบการณ์ของผมกับรถคันนี้ (Corolla สามห่วง วิทยุลำโพงของเดิมติดรถจากโรงงานทั้งหมด)
    ผมพบว่า ถ้าเปิดให้ลำโพงทั้ง 4 ตัวดัง เสียงที่ออกมามันจะแบนๆ (รู้สึกได้เลย)
    แต่ถ้าปรับให้ดังเฉพาะคู่หลัง เสียงจะฟังดูมีมิติ (กว้าง+ลึก) อยู่บ้าง และมีเสียงเบสค่อนข้างเยอะกว่าตอนเปิดเฉพาะลำโพงคู่หน้า
    ผมคิดถูกมั้ยครับว่า ถ้าจะฟังจากลำโพงคู่เดียว ติดที่คู่หลังนั่นแหละดีแล้ว หรือว่าควรมาติดที่ด้านหน้า เป็น Front stage ครับ?
    6. บรรดา Front ยี่ห้อ JVC Pioneer และ Alpine เนี่ย
    ถ้าเทียบดูในระดับเดียวกัน (หมายถึง คุณสมบัติ/ความสามารถของเครื่องพอๆ กัน เช่น แอมป์วัตต์พอๆ กัน
    เล่น MP3 ได้เหมือนกัน หน้ากากแบบพับหรือสไลด์ ฯลฯ - แต่ไม่ได้หมายถึงราคาเท่าๆ กันนะครับ)
    คุณๆ คิดว่า แต่ละยี่ห้อมีจุดเด่น จุดด้อยอย่างไร (เช่น Alpine จะแพงกว่าเพื่อน แต่ให้เสียงรายละเอียดดีกว่า Pioneer เน้นเบสมากหน่อย JVC ???) อาไรเงี้ยครับ

1. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถามมาเยอะคับ เดี๋ยวจะทยอยตอบนะคับ แต่เอาเป็นว่าพูดถึงชุดที่จะเล่นก่อนล่ะกันในงบ 1 หมื่นนะคับ

1หมื่นถ้าจะเอาเฟร้อนท์ที่มี mp3 ด้วย โดยไม่เน้นอารายเลยนะคับ ก็ต้องมีอย่างน้อย 4-5 พันนะคับ
    ถ้า Pio ก็จะมีรุ่น DEH-2750
    ถ้า JVC ก็จะมีรุ่น G415 G416
    หรือถ้าเป็น Alpine ก็ 9843 คับ แต่ตัวนี้ราคาจะโดดไปราวๆๆ 6 - 7 พันเลยคับ

ส่วนลำโพงนะคับ(แนะนำให้ซื้อกับคุณ rover ในบอร์ด classifieds เพราะว่าราคาถูกคับ แต่เราต้องหาร้านติดตั้งเองคับ) ถ้าเอา 6*9 ก็แนะนำ 2002i คับ ราคาข้างนอกอาจจะราวๆ 8-9 พัน แต่รุ้สึกคุณ rover ขาย 6 พัน++ คับ ก็ยอมเพิ่มงบหน่อยนึง ก็ได้ของดีคับ ลำโพงกับฟร้อนท์น่าจะไปจบราวๆๆ 1 หมื่น++ คับ ถ้าเล่น 6.5 นิ้ว แนะนำ ไม่เล่น DR K16 ก็อยากให้เล่น Morel Pulse คับ

2. ตั้งหน้าตั้งตารอมาหลายวันเลยครับ เปิดเช้า เที่ยง กลางคืน
    ในที่สุด ก็ได้รับคำตอบแล้ว ขอบคุณมากครับ
    วันนี้ ผมลองไปแวะร้านมาร้านนึง ที่ระยองนะครับ ได้ฟังฟร้อนท์อยู่ 3 ตัว ก็มี AP9843 Clar356 กับ Kenwood รุ่นอะไรจำไม่ได้ (ไม่ได้เช็คมาก่อน บวกกับไม่ค่อยเชื่อถือยี่ห้อนี้อยู่แล้วด้วย) เล่นกับลำโพงทั้ง 6x9 และ 6" แยกชิ้นอยู่หลายรุ่น มีของ Morel Pulse 692 / DLS 6x9 / Focal V
    ทำให้เข้าใจได้เยอะเลยครับ ที่เขาบอกกันว่า Alpine ใส โปร่ง กับ Clarion เนิบๆ นุ่มๆ นี่มันเป็นยังไง
    ส่วนลำโพงนี่ ยอมรับว่า ได้เสียงตามราคาจริงๆ
    เฮ้อ สงสัยต้องมานั่งคิดอีกซักรอบแล้วครับว่า จะเพิ่มงบอีกดีมั้ย

ขอถามเพิ่มเติม เกี่ยวกับเรื่องตำแหน่งลำโพงนิดนึงครับ
    7. ผมคิดว่า ถ้าจะฟังกันให้มีมิติ ควรฟังจากลำโพงคู่เดียว ไม่ใช่ลำโพง 2 คู่หน้า+หลัง เพราะต้นกำเนิดมันมาเป็น Stereo ไม่ใช่ surround ผมคิดถูกมั้ยครับ
    8. ถ้าลำโพง สมมติเลือกเป็น 6.5" แยกชิ้น เช่น DR K16 หรือ Morel Pulse ก็ตาม ระหว่างติดที่ประตูหน้า กับติดที่แผงใต้กระจกหลัง คุณ Robin คิดว่า อย่างไหนจะให้เสียงที่ดีกว่ากันครับ (ตอนนี้ เรื่อง Front ผมค่อนข้างโน้มเอียงไปทาง Alpine 9843 แล้วล่ะครับ ซึ่งตัวนี้ มันให้กลางและแหลมค่อนข้างพุ่ง และเบสไม่มากนัก (ก็เพราะไม่มีซับ) หากเอามาติดที่ประตูหน้า มันจะยิ่งทำให้เบสน้อยลงไปอีกมั้ยครับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    อย่างที่คุณ Wut เข้าใจถูกแล้วคับ ลำโพงมันก็ค่อนข้างจะตามราคาคับผม ถ้าเล่นราคาถูกของก็คุณภาพต่ำลงอย่างแน่นอนคับ ผมเลยมองว่าถ้าอยากได้คุณภาพดีๆๆ ทีเดียวจบ ก็ค่อยๆๆทำไปดีกว่าคับ คือทำไปทีล่ะส่วน แต่เน้นของคุณภาพคับ ยอมค่อยๆทำไป ดีกว่าทำทีเดียวจบแล้วของคุณภาพไม่ดีคับ พออนาคตก็จะมาคิดเปลี่ยนทีหลัง เหมือนเสียเงิน 2 รอบคับ ส่วนถ้าฟร้อนซ์ไปจบที่ 9843 จิงๆๆ ถ้ายังจะเล่นในงบ 1 หมื่น คงไม่มีตัวเลือกในลำโพงมากนักคับ เพราะว่างบจะเหลือค่อนข้างน้อยแล้ว ยังไงลองคิดดูคับ

ส่วนการติดตั้งลำโพง ตามความคิดของผมนะคับ ไม่ค่อยแม่นหลักการนะคับ ผิดถูกขออภัยคับ ถ้าเล่นแยกชิ้นนะคับ แนะนำติดที่คู่หน้าคับ เพราะว่าเสียงที่เราได้ยินและรับฟังจะมาจากคู่หน้าซะส่วนใหญ่ แล้วอีกอย่างนึงแยกชิ้นจะมีดอกทวีตเตอร์คับ ซึ่งผมมองว่าถ้าไปติดอยู่แผงหลังนี่ เสียงมันจะไม่ดีคับ เพราะกว่าจะเดินทางมาถึงหูเราก็จะมีระยะทางคับ

ส่วนการติดตั้งให้เสียงมีมิติ ผมแนะนำว่าให้ทำ front stage คับ คือจะเป็นเหมือนเวทีของเสียงจะมาอยู่ด้านหน้าของรถคับ ซึ่งอย่างน้อยต้องมีลำโพงคู่หน้าดีๆๆ + คนจูนที่มีประสบการณ์คับ ถ้าเราจัดเสียงร้องมาอยู่ด้านหน้าคนขับ ข้อเสียคือ คนนั่งข้างๆๆเราจะได้ยินร้องที่อยู่ไกลมากอ่ะคับ เหมือนฟังลำโพงแค่ข้างเดียว ผมแนะนำว่าถ้าฟังธรรมดาเน้นใช้งานด้วย ไม่ได้เอาไปแข่งอาราย ธรรมดาก็โอเคแล้วคับ จะได้ได้ฟังเพลงกันทั้งรถคับ มีลำโพงหน้าหลัง เพราะว่าถ้าจูนแบบ front stage เสียงมันดีเฉพาะตรงตำแหน่งเราอ่ะคับ แต่ถ้างบยังน้อย ก็หาคู่หน้ามาก่อนคับ คู่หลังมันทำให้แค่เสียงเต็มคับ มีงบเมื่อไหร่ค่อยใส่คับ

4. MTVSport

MTVSport New Member Member

75
    0
    0
    ลองมาใช้บริการร้าน oxygen ดูไหมครับ ผมว่าทางร้านมีคำตอบให้คุณได้ทุกอย่างนะ Tel"0863098768 ติดต่อคุณต้นนะครับ ร้านเปิดบริการทุกวัน ตั่งแต่ 9'00-19'00 น.ครับ มีตู้ให้ทดลองฟังดูก่อนได้ครับ

5. MTVSport

MTVSport New Member Member

75
    0
    0
    Oxygen ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้