ROVER 623 ปี 96 ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย M_M_M, 28 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. M_M_M

M_M_M New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับชาว ROVER ทุกคน

ผมใช้ ROVER 623 GSI ปี 96 อยู่ครับ

มีปัญหาอยากปรึกษา + ขอคำแนะนำหน่อยครับ

1. ประตูหลังขวาเปิดไม่ออกครับ ล๊อกมันข้างดึงก็ไม่ออกครับ ใครเคยเป็นบ้างครับ อะไรเสียครับ ซ่อมที่ไหนดีครับ ประมาณเท่าไหร่ครับ
    2. เวลาสตาร์ทแล้วมันดังติ๊ก ๆ ครับ แต่ไม่ติด ตอนแรกนึกว่าแบตหมด เปลี่ยนแบตแล้วก็ไม่หายครับ ไม่ทราบเป็นที่ไหนครับ ไดสตารท์หรือเปล่าครับ ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ
    3. เวลาเบรคเสียงดังมากครับ เสียงโลหะเสียดสีกันนะครับ ดังวี๊ด ๆ เลยครับ เปลี่ยนจาน+ผ้าเบรคก็ไม่หายครับ เอากลับไปที่ร้านเค้าก็ทำความสะอาดให้ครับ หายไปวันสองวันก็ดังใหม่อ่ะครับ มีใครเป็นบ้างมั้ยครับ แก้ยังไงครับ
    4. น้ำมันเพาเวอร์ยุบครับ จะไปเปลี่ยนที่ไหนดีครับ ปั๊มเชลล์ได้มั้ยครับ ใช้เกรดไหนครับ อยากเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด้วยครับ เปลี่ยนเกรดไหนดีครับ

บ้านอยู่แถวพระโขนงอ่ะครับมีอู่แนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    ข้อ1 นี่มะทราบครับ
    ข้อสอง น่าจาเปนไดสตารท์นะ ค่าซ่อมมะน่าเกินสองพันนะ
    ข้อ3 มะแน่จายครับ
    ข้อ 4 น่าจาลองดูก่อนนะครับ ว่าแร๊คพวงมาลัยมันรั่วรึปล่าว
    บ้านผมอยู่สุขุมวิท 50 ครับ ไว้เจอกานนนะครับ

3. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    เป็นทั้งเปิดข้างในและข้างนอกหรือเปล่า

4. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    มาช่วยตอบให้คับ ข้อ1.อ่านไม่ค่อยเข้าใจคับ แต่ให้ช่างร้านทำกลอนประตูรื้อดูคับแค่สลักกลอนประตูหลุดหรือหักหรือฝืดคับ
    2.อันนี้เป็นได้อยู่2อย่างถ้าไม่ใช่ไดสตาร์ท์ก็ระบบไฟ ถ้าเป็นที่ระบบไฟก็ให้ช่างเพิ่มรีเลย์ระบบไฟ หรืออย่างที่2ถ่านไดร์สตาร์ทหมดหรือสกปรกหรือไหม้จิงๆ
    3.ผมว่าเป็นที่ช่างฝีมือไม่ถึงคับ อาการนึ้เป็นที่ดุมล้อหน้าสกปรก,คด,หรือลูกปืนล้อหลวม(ถ้าช่างคิดว่าทำความสะอาดทุกอย่างละเอียดแล้ว)เคยเจอกับตัวเองคับ
    4.ถ้าน้ำมันเพาเวอร์ยุบรับลองได้ว่ามีจุดรั่วแน่นอนคับ ลองเช็คดูคับสังเกตดูใต้ท้องรถตอนเช้าก็ได้ว่ามีน้ำมันหยดจากใต้ท้องรถแถวไหนคับ(ธรรมดาแล้วน้ำมันจะไม่ขาดแน่นอนเพราะว่ามันเป็นแบบระบบปิด)
    จะเปลี่ยนที่ไหนก็ได้คับลองถามๆเพื่อนๆในwebดูคับพอดีผมอยู่ต.จ.ว.

5. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ขอตอบบ้างคร๊าบ

1 . ลองดูถ้าเปิดจากข้างนอกออกข้างในไม่ออก ดูระบบล๊อกกันเด็กเปิดจากด้านใน อยู่ที่ขอบประตู
    แต่ถ้าไม่ออกทั้งนอกและในก็ น่าจะที่ linkage ที่เป็นเหล็กเส้นลวด ขัดตัว

2. น่าจะที่ไดสตาร์ทตามที่ท่านพี่ๆน้องตอบแหละครับ แต่คิดว่าต้องตรวจดูหน้าสัมผัสของสาย
    หรือให้ช่างไฟไล่สายดู เพราะ รถกระบะเจ้าคุณปู่ อายุ 25ปี เพิ่งเคยเป็นการนี้ คือมีเสียงเป็กๆแต่
    เครื่องไม่หมุน จ้ำไฟจากรถคันอื่นแล้วก็ไม่ติด ให้ช่างดูสายหลวม เลยถาดมาล้างทำความสะอาดใหม่

หลักการทำงานของ ไดสตาร์ท คือ กลไกทำงาน พร้อมกัน 1.ดันเพืองไดสตาร์ทเข้าร่องเฟืองกับ
    ข้อเหวี่ยง 2. ชุดไดสตาร์ทหมุน เหืองข้อเหวี่ยง

3. เมือวานพึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคหลัง เอง ตอนประกอบกับจานเบรค (ตรงขอบจาน) สีกับเหล็กรองผ้าเบรค
    เสียงดังตลอด เลยต้องดัดกันเล็กน้อย ลองให้ช่างถอดแล้วดูตัวนี้ครับ

ถ้าไม่ช่ายก็ให้เช็คทุกจุดที่เคลื่อนที่

4. ดูว่ามีรอยน้ำมันหยดที่พื้นป่าวครับ ถ้าหยดตรงๆจากแร๊ค คือแร๊ครั่ว ถ้าหยดแบบซึมมาเป็นรอยน้ำมัน
    ตามจุดต่างๆก็ให้ดูว่าสาย ท่อทางต่างๆ รั่วหรือไม่

ขอให้รถหายไวๆ ครับ ดูแลกันให้ดีครับ รถรุ่นๆเรา 10ปีนิดๆแว้ว

6. M_M_M

M_M_M New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณครับ

7. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    แวะมาช่วยข้อ 2 ครับ

อย่าลืมลองดู reray น้ำมันเชื้อเพลิงด้วยครับ อาการผมก็คล้ายๆ กัน ซ่อมกล่อง ECU หมดไปตั้งหลายพัน จบที่เปลี่ยน reray น้ำมันเชื้อเพลิง ซะงั้น เจ็บใจช่างไม่หาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้