Jazz เกียร์มีปัญหา

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย charnn, 8 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. charnn

charnn Guest

0
    0
    0
    เกียร์ CVT มีปัญหา อาการคือเข้า D แตะคันเร่ง รอบตีขึ้นไป3พันรถไม่ไป รอบตกแล้วรถค่อยออกตัว เอาเข้าศูนย์ ศูนย์บอกเกียร์มีปัญหาต้องเปลี่ยนถ้าเป็นน้อยก็ซ่อม เซ็ง ซื้อมา2ปีเองนะ ใครเคยเป็นั่งครับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นหน่อยครับ

2. jazz4447

jazz4447 New Member Member

2
    0
    0
    เซ็งครับ เซ็ง

โห แล้วผมจะต้องรอเป็นเดือนมั้ยเนี่ย เซ็งสุด เห็นใจครับ:mad:

3. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ฮะ...ฮ่า.....มีเพื่อนอีกหนึ่งแว้ว ของผมก็เพิ่งเริ่มจะเป็น แต่ยังเป็นไม่มาก แค่จังหวะตอนเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 มันสดุด และบางที (บางทีนะ) วิ่งอยู่ความเร็วประมาณ 80-100 เกียร์สุดท้าย รอบเครื่องมันสวิงอ่ะ เช็คราคา เกียร์มาแล้ว โคตรแพงเลย เกียร์มือ 2 อยู่ที่ประมาณ 30,000 - 40,000 บาทอ่ะ แระก็ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาหรือป่าว เกียร์ลูกใหม่ มือ 1 เป็น แสน อ่ะ ของผมกะว่า จะรอจนมันพังไปเลย ไม่ซ่อมหรอก รอวางใหม่ทีเดียว คุ้มกว่า

ปล...เห็นเค้าว่ากันว่า เป็นกันหลายคันแล้วนะ (ไม่ใช่แค่เราในนี้) CITY ก็เหมือนกัน เป็นเหมือนกัน สำหรับของใครที่ยังไม่เป็น ดูแลกันดี ๆ นะคับ ของผมถ่ายน้ำมันเกียร์ทุก ๆ 10,000 โล ยังเป็นเลย (เซ็ง)

4. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ของผมใช้มา ปีเดียวก็เจ๊งแล้วครับเล่นมากไปหน่อย แต่รุ่นๆแรกๆศูนย์เค้าเอาน้ำมันเกียร์ออโต้แบบธรรมดาใส่ให้ ตอนนั้นศูนย์ยังไม่มีน้ำมันเกียร์แบบ CVT ตอนนั้นพังกันบ่อยมากออกรถมายังไม่ถึงปีเกียร์ไปซะแล้ว

เกียร์ CVT ยกลงมาซ่อมได้ครับ ส่วนมากที่เป็นก็สายพานจะยืด

หรือถ้าคิดจะเปลี่ยนใหม่เลย ไว้ผมซื้อเครื่องพร้อมเกียร์แล้วผมขายเกียร์ให้ 15,000 เอามั้ยหละครับอยากได้แค่เครื่องอย่างเดียว:sad: :sad: :sad: :sad: :sad:

5. Ton1500

Ton1500 New Member Member

23
    0
    0
    กระปุกสิครับ แรง อึด ไม่ต้องดูแลมาก ตอนซื้อตั้งใจเลยว่าต้องกระปุกอย่างเดียว ถ้า CVT พังคา.. แน่ๆ
    ปล. รู้สไตล์การขับรถของตัวเอง

6. work_x

work_x New Member Member

32
    0
    0
    รีบๆเอาเข้าศูนย์นะครับ

ก่อนที่จะประกันหมด 3 ปี หรือ 1 แสนโลนะครับ

ราคาค่าซ่อมมันแรงอยู่ครับ

7. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    น่าเห็นใจทุกคนเลยคับ

8. djgolf69

djgolf69 New Member Member

207
    1
    0
    เห้นอกเหนใจทุกท่านจิงๆคับ ถ้าเปนผมคงแย่แน่เลยประกันก็ไม่มี ตังก็มะมี ตายๆๆ - * -

9. artharn

artharn New Member Member

913
    0
    0
    ship loss แล้วสิ น่ากลัวจังอ่ะ เหมือนนั่งบนระเบิดเวลาเลยอ่ะ

10. kate-D

kate-D New Member Member

152
    1
    0
    ผมว่าถ้าเกียร์พัง เพื่อนๆเปลี่ยนเครื่องใหม่ ตระกูล B จะค้มตังค์กว่านะครับ ถ้าไม่กลัวเรื่อง ข้ามตระกูล หรือเสียรถ อิอิ

11. artkungjung

artkungjung New Member Member

65
    2
    0
    รถผมก้อเริ่มเป็นแว้ว

12. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เข้า 0 เลยคับ หาย ของผมเพิ่งออกจาก 0 มาเมื่อวาน หายแว้วคับ

13. @6426@

@6426@ New Member Member

430
    0
    0
    ของผมก็เคยเป็นครับ แต่นิดหน่อย คือรอบสวิงนิดหน่อยครับ เข้า 0 อัพกล่อง หรือทำไรอีกไม่รู้ หายห่วงเลยครับ มันก็เหมือนเดิมอ่ะ ช่างที่เป็นเพื่อนกัน มันก็บอกว่าทุกคันเลย มาแก้ก็ไม่หายหรอก แค่มาอัพให้ ทำนิด ๆ หน่อย ๆ ให้ ก็ให้กลับแล้ว มันไม่หายขาดอ่ะ

ผมก็รอวันจะได้เปลี่ยนเครื่องแล้วก็คงเป็นเกียร์ธรรมดาอ่ะ มันกว่าเยอะ

14. ked6550

ked6550 Guest

0
    0
    0
    มีปัญหาเหมือนกัน

ของผมก็อาการเหมือนกันครับคือรอบสวิง ก็เข้าศูนย์ซึ่งเขาบอกว่าทำการล้างความจำกล่องเกียร์
    แล้วใส่โปรแกรมใหม่ให้แล้ว พอเอมาใช้ก็เป็นอีก และยิ่งเป็นมากขึ้นนะครับ คือตอนนี้วิ่งอยู่ดีๆ
    รอบสวิงและความเร็วเหลือแค่ประมาณ20 กม./ชม
    ก็ทำการเข้าศูนย์อีกครั้ง ซึ่งผมพอรู้จักกับช่างในศูนย์เขาบอกว่า ทางHONDA จะเปลี่ยนเกียร์
    ลูกใหม่ให้นะครับ ถ้าอยู่ในระยะเคลม 100,000 กิโล แต่เผอิญของผมเกินแล้วช่างจึงทำการ
    ลองเปลี่ยนเซนเซอร์บางจุดให้ ปรากฏว่าอาการดังกล่าวหายครับ(ช่างเป็นคนลองนะครับ)
    จึงต้องสั่งเซนเซอร์มาเปลี่ยน ราคา ประมาณ 9,000-10,000 บาท ซึ่งของผมกำลังทำการ
    ต่อรองอยู่ให้เสียแค่ครึ่งราคาครับ ยังไม่ทราบผลเลย ถ้าของเพื่อนยังไม่ถึงแสนโล น่าที่จะคุยกับ
    ทางศูนย์นะครับ (รถผมยังอยู่ศูนย์อยู่ครับ) 081-8624651
    ถ้ารถเสร็จแล้วจะแจ้งผลการใช้ให้ทราบครับ

15. jazz4447

jazz4447 New Member Member

2
    0
    0
    ได้ความ ได้ความ

ตกลงศูนย์ที่ส่งเรื่องไปสำนักงานใหญ่ ผลว่าเค้าเปลี่ยนให้ใหม่ทั้งลูกเลยครับ โล่งไปที ได้รถวันพุธนี้ครับ (ซิ่งซะ):)

16. ked6550

ked6550 Guest

0
    0
    0
    ออกจากศูนย์มาแล้วครับ เขาเปลี่ยนเซนเซอร์ตรงด้านบนของเกียร์ ถ้าดูจากห้องเครื่องต้องมองผ่านช่อง
    ระหว่างกรองอากาศกับแบตเตอรี่ครับ จะเห็นเป็นพลาสติคสีดำสี่เหลี่ยมอยู่บนเกียร์ครับ (ทางช่างที่
    ศูนย์เขาบอกว่าเปลี่ยนตัวนี้นะครับ) ราคาประมาณ 9พันนิดๆ รถผมเกินระยะเคลมเขาเคลมให้ครึ่ง
    ราคาครับ
    ออกมา 2-3 วันแล้วยังไม่มีอาการผิดปกติใดๆครับ เดี่ยวจะลองวิ่งไกลๆดูครับจะได้รู้ว่าหายหรือไม่
    แล้วจะมารายงานต่อครับ

17. B-Man

B-Man New Member Member

1
    0
    0
    เมื่อวันก่อนเพิ่งได้รับจดหมายจากฝ่ายเทคนิค ฮอนด้า ให้นำรถแจ๊สที่ใช้อยู่กลับเข้าไปที่ศูนย์เพื่อ อัพเกรด ซอร์ฟแวร์ เกียร์ซีวีที ในรายละเอียดระบุว่า บางคันมีปัญหาตอนออกตัว รถกระพือ สั่น สาเหตูมาจากซอร์ฟแวร์ที่ยังไม่สมบูรณ์ จึงให้กลับไปอัพ เฉพาะรถก่อนปี 07 กำลังโทรนัดอยู่เหมือนกันว่าจะเข้าไป ท่านใดเข้าไปแล้วมีผลอย่างไร ลองบอกกันบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

18. tm1500

tm1500 New Member Member

7
    0
    0
    ของผมเป็นแบบนี้ครับ....ขับอยู่ที่80-100 แล้วยกคันเร่ง จะมีเสียง วีด.. ออกมาเลยครับ เป็นที่เกียร์แน่นอนครับเค้าบอกต้องเข้าศูนย์บางนาอะครับเพราะว่าช่างเยอะและค่อนข้างชัวร์กว่า

19. BSAD

BSAD Guest

0
    0
    0
    ผมก็เปลี่ยน Solioid ควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ 9000 บาทครับแต่ตอนช่างเอามาให้ลองเปลี่ยนก่อนว่าหายหรือเปล่า เขาบอกเอามาจากลูกค้าที่มาเครมเกียร
    พอลองเสร็จผมขอซื้อจากช่าง 4000บาท จ่ายตอนออกไปลองรถกับช่างครับ ช่างเขาบอกว่าที่บางนามีเกียร์
    พังกองเป็นภูเขาเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้