รบกวนเพื่อนๆช่วยทีครับ...ต่อแบตฯผิดขั้ว...วิทยุเปิดไม่ได้เลยอ่ะครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย tong_3477, 7 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tong_3477

tong_3477 New Member Member

13
    0
    0
    :eek: รบกวนผู้รู้หน่อยครับ แบบว่าได้เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่อาะครับ แล้วบังเอิญต่อสายแบตสลับขั้วกัน ปรากฏว่าเห็นสะเก็ดไฟกระเด็นออกมาจากกล่องฟิวส์ (กล่องฟิวส์ของเครื่องเสียงโดยเฉพาะ ขนาด 60 A. จำนวน 2 ตัว ) พอตรวจดูพบว่าฟิวส์ขาด ก็เลยไปซื้อฟิวส์มาเปลี่ยนใหม่ แต่พอเปลี่ยนแล้วปรากฏว่าวิทยุเปิดไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้ว่ามันมีผลขนาดไปทำให้ วิทยุ + Sub พัง หรือเปล่าครับ..ตอนนี้เครียดมากๆ...ขอขอยคุณล่วงหน้านะครับ:eek:

2. tong_3477

tong_3477 New Member Member

13
    0
    0
    ขอแก้ไขข้อมูลนิดนึงครับ จากฟิวส์ 60 A. เปลี่ยนเป็น 30 A. ครับ

3. Preople

Preople New Member Member

203
    4
    0
    ฟิววิทยุดูหรือยังครับ ดูให้หมดทุกตังเลย ครับ ผมก็เคยต่อสลับกัน แต่ไม่น่าจะมาถึงวิทยุน่ะครับ ลองดูอีกทีน่ะครับแล้วก็ reset วิทยุใหม่เลย

4. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    หลังวิทยุอาจจะมีฟิวส์อีกอันอ่ะ เคยเจอกับรถคันเก่าอ่ะครับ และก็ฟิวส์ที่
    แผงฟิวส์ของรถอ่ะ มันก็จะมีอีกอันเป็นพลาสติกเล็ก 2 ขา อ่ะลองดูนะ

5. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    โดยปกติที่เทป มันจะมีวงจรกันกลับขั้วอยู่แล้ว น่าจะเป็นที่ฟิวส์เหมือนข้างบนบอก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้