ช่วยด้วย วี้ดตาม Com แอร์ครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ปวดจิต, 7 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    ก็คือผมลองติดเครื่องเสียงเองนะครับ โดยในระบบก็จะมี Front+ Pre Amp + Amp 2 ตัว
    Pre Amp และ Amp แต่ละตัวนั้น ลง Ground ที่ตัวถัง โดยที่แยกจุดกันลง ส่วน Front นั้น ใช้สายเดิมที่มากับวิทยุเก่าติดรถครับ สายสัญญาณกับสายไฟ เดินมาใต้พรม คนละฟากกันครับ คราวนี้ก็มีปัญหาอยู่ว่า เวลาปิดแอร์แล้วขับ จะไม่มีเสียงวี้ดรบกวน ไม่ว่าจะวิ่งที่รอบต่ำ หรือรอบสูง แต่ถ้าเปิดแอร์วิ่ง จะมีเสียงวิ้ดเป็นระยะ ครับ คือวี้ดขึ้นมา ไม่ดังมากครับ แค่พอได้ยิน(ระดับความดังนี่ก็ประมาณเสียงคนพูดกันตามปรกติครับ) แต่ละครั้งดังประมาณ 10-20วินาที แต่ถ้าผมปรับ Switch แอร์ หรือพัดลมแอร์ โดยปิด แล้วเปิดขึ้นมาใหม่ทันที อาการวี้ดก็จะหายไปซักพักแล้วก็จะกลับมาใหม่อีก ไม่ทราบว่าควร Check ที่จุดไหนดีครับ เพื่อนผมบอกว่าให้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณดูใหม่ อาจจะหาย แต่ผมอยากลองติด Volt Stabilizer ดูก่อน ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันหรือเปล่า แต่เห็นว่ามันใช้ C หลายขนาด น่าจะกรองความถี่ได้บ้าง ไม่ทราบว่าพี่ๆมีความเห็นยังไงบ้างครับ คิดว่าผมจะแก้ปัญหาจากตรงไหนดี

1. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ใช้รถอะไรอยู่ครับ ขนาดแบตเตอรี่เดิมขนาดเท่าไหร่

2. ใช้ Toyota AT171 แต่ Batt นี่ขนาดเดิมผมจำไม่ได้ว่าเท่าไหร่แต่เพิ่มจากเดิม มาเป็น 55 แอมป์ แล้วครับ

3. ScaRECroW

ScaRECroW Member Member

55
    5
    8
    ลองดูขนาดของสายไฟด้วยนะครับ แล้วที่สำคัญควรใช้สายใหญ่ เนื้อทองแดงเยอะ ๆ สัก 8 ตร.มิลลิเมตร แล้วควรลากสายกราวด์มาตรง ๆ จากแบตเลย

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=63162

แก้ไขล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2006
  4. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ใช่ครับดูขนาดของสายไฟด้วยหรือโทรมาคุยกันก้อได้ครับ 063871266

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้