กว้านรู mixer หั้ยกว้างขึ้นจะวิ่งดีขึ้นรึป่าวคับ..

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย takumi171, 11 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. takumi171

takumi171 New Member Member

15
    0
    0
    :cool: :cool: :cool: :D :D :D :D
    คือผมอยากรู้ว่าถ้าเรากว้านรู mix
    หั้ยมีเส้นผ่าศูนย์กลางเพิ่มขึ้น(รูหย่ายๆง่ะ)
    จะทำหั้ยอากาศเข้าเยอะขึ้นแล้วจะวิ่งดีขึ้นรึป่าวคับ
    แล้วถ้ากว้านแล้วจะต้องปรับแต่งอะไรบ้าง
    แล้วถ้าย้าย mix ไปไว้ไกลๆปีกผีเสื้อจะมีผลยังงัยคับ
    รบกวนพี่น้องผู้รู้ด้วยนะคับ
    ขอบคุณหลายๆคับ
    :D :D :D :D :D :D :cool: :cool:

2. takumi171

15
    0
    0
    ผู้รู้ค้าบ..
    มาช่วยตอบกันหน่อยนะ
    คือตอนนี้ผมกว้าน mix ไปแล้วแต่ยังไม่ได้ปรับอะไรเลย
    แค่เพิ่มgas เข้าไปอย่างเดียวง่ะ

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    หมายถึงแบบขนาดรูกลางใช่ไหมคัรบ อาจทำให้แก๊สบางลงครับ ต้องเพิ่มแก๊ส

วิ่งดีไม่ดี อยู่ที่รูปแบบ รูปทรงของมิกครับ การไหลของอากาศและแรงดูดแก๊สด้วยคัรบ

4. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    เอ ....ผมว่าลองย้ายดูก่อนดีมั้ยครับ บางคนว่า ย้ายมิกออกมาจะดีขึ้นนะครับ

5. feeza

feeza Member VIP

72
    1
    8
    การคว้านรูมิกเซอร์ที่มีขนาดใหญ่นั้นก็มีผลครับ แต่ต้องขึ้นอยู่กับขนาดของเครื่องยนต์ และก็ชนิดของหม้อต้มคับ บางทีใหญ่มากเกินไปรถก็วิ่งไม่ได้ เพราะ ความสามารถของหม้อต้มไม่สามารถจะจ่ายแก๊สได้พอกับปริมาณอากาศที่เข้าไป
    ต้องคำนวนรูในของมิเซอร์ให้ดีคับ ไม่ใหญ่มากเกินไป หรือเล็กเกินไปคับ
    ส่วนเรื่องการย้ายตำแหน่งของมิกเซอร์ให้ไกลขึ้นนั้น ก็มีผลดีและเสียคับ
    ถ้าไกลจากลิ้นปีกนั้นจะช่วยให้แก๊สผสมกับอากาศก่อนเข้าห้องเผาไหม้ให้ได้ดียิ่งขึ้น ส่งผลให้สามารถจุดระเบิดได้ดีคับ แต่ผลเสียที่ตามมาก็คือ จะทำให้การเกิดการชิงจุดระเบิดนอกห้องเผาไหม้(backfire)ได้ง่ายขึ้นคับ ควรจะระมัดระวังในการปรับจูนคับแล้วผลที่ได้จะออกมาดีแน่นอนคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2007
  6. takumi171

15
    0
    0
    ขอบคุงค้าบพี่น้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้