มันดังตลอดเวลาที่เครื่องทำงานเลยพี่

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย tonpangya, 16 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    รถตอนสตาร์ทมีเสียงเเกร่กๆ ในห้องเครื่องตอนเเรกนึกว่าเป็นทีสายพานมู่เล่
    เเต่มีคนบอกว่าเป็นที่ลูกปืนปั๊มน้ำเเตก เห็นเค้าบอกว่าจะเปลี่ยนต้องยกเครื่องลง
    เหรอคับค่าซ่อมมันประมาณเท่าไหร่นี่พี่อ๊อด(เปลี่ยนยากขนาดนั้นเลยเหรอพี่)

ถึงว่าก่อนหน้านี้น้ำในหม้อพักน้ำสำรองมันลดลง เร๊ว เร็ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2007
  2. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    หุ๊ย
    ผมเปลื่ยนปั๊มน้ำ ใช้เวลาประมานชัวโมงกว่าเองนะ น๊อต 8ตัวเองมั๊ง
    เข้าง่าย รื้อง่าย

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    แหม...GA16 กะ SR20DET มันแน่นต่างกันหน้ามือกะหลังเท้าเลยนะ แต่โดยส่วนตัวผมว่าไม้ต้องถอดเครื่องลงครับ แต่ผมเองยังไม่เคยลองนะ ขอแอบไปดูทำเลก่อนแล้วจะมายืนยัน แต่ที่แน่ๆ ไม่สามารถจบงานได้ภายใน 1 ชม.ชัวร์ครับ
    ผมอยากรู้ว่าเสียงดังที่ว่านี้ ดังเฉพาะตอนสตาร์ทแล้ว ดังสัก 5 - 10 วินาทีรึป่าว ถ้าใช่ก็ไม่ใช้ปั๊มนำหรอกครับ มันเป็นเสียงกลไกของวาล์วที่ยังรอน้ำมันขึ้นมาเลี้ยง แต่ถามว่าทำไมมันเริ่มดัง ก็ต้องดูว่า..
    1.น้ำมันเครื่องขาดมั๊ย
    2.กรองน้ำมันเครื่องตันมั๊ย
    3.ฝักบัวตันมั๊ย

4. tonpangya

tonpangya New Member Member

151
    0
    0
    มันดังตลอดเวลาที่เครื่องทำงานอ่ะคับพี่

5. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ข้างเสื้อสูบมีรอยขาวๆเป็นทางๆลงมาหรือเปล่าครับ
    ลองหมุนพวงมาลัยไปขวาสุด แล้วเอาไฟฉายส่องดูข้างเสื้อสูบครับ ถ้ามีก็คงต้องยกปั๊มน้ำ แต่ไม่แพงหรอกครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนไปตอนต้นปี วิ่งๆอยู่ความร้อนขึ้นพรวดพราดเลย น้ำหายเยอะมากด้วย มาส่องไฟดูถึงเจอรอยน้ำไหล(ที่แห้งแล้ว)

6. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ปกติแล้วเสียงมักออกมาจาก 2 ที่คือปั๊มน้ำกะคอมแอร์ครับ แต่คอมแอร์จะมีเสียงเฉพาะตอนเปิดแอร์ ซึ่งทั้งสองอย่างถือว่าซีเรียสครับ ต้องรีบเปลี่ยน อะไหล่หาง่ายครับ

7. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    พี่ครับคอมแอร์ผมดังมาก อันนี้ต้องรีบเปลี่ยนเลยมั้ยครับ ยังหาอะไหล่ไม่ได้เลย

8. RaganZa

RaganZa New Member Member

5
    0
    0
    เพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์กับอะไรอีกเยอะแยะมากมายไปครับ โดนไปเกือบหกพัน แทบสลบ
    แต่ก็แลกกับเสียงไม่ดังเวลาเปิดแอร์แล้ว มันเยี่ยมยอดมากๆเลย :D

9. Anankhet

1,282
    5
    38
    อะไหล่ไม่น่าหายากนี่ครับ บางทีแค่บอกว่าของ B13 เซนทรา กลับกลายเป็นหาง่ายเลยนะครับ

10. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    คอมแอร์ผมจริงๆก็รั่วอยู่เหมือนกัน
    คอมแอร์rebuilt หรือมือสองนี่ใช้แล้วเซ็งอยู่อย่างนึงคือผมใช้แล้วไม่เคยอยู่ได้เกิน14เดือน แม่งก็รั่ว ไม่ก็เจ๊ง
    ค่าเอาของ rebuilt มาใส่ใหม่กับค่าแรงกับค่าอัดน้ำยามันก็เกือบๆ3 พัน กำลังคิดอยู่ว่าถ้าเป็นคอมใหม่เบิกศูนย์ดีๆถ้าไม่เกินหมื่นอาจจะลองเจ็บกระเป๋าเล่นดูสักครั้งว่ามันจะทนได้แค่ไหน

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    นี่ผมกดไปเช็คที่ศูนย์ให้เลยนะครับ........รอเช็คของ.......
    ราคา 18500 exclude vat. ผมว่าหาของเชียงกงใช้ต่อไปดีกว่านะครับ คงไม่ซวยเจอแบบไม่ทนทุกครั้งไปหรอกครับ ผมเองก็ใช้ลูกนี้มานานแล้วนะ น่าจะร่วม 2 ปีแล้วมั๊งจากที่เคยคอมน๊อคที่พัทยา ยังโอเคเย็นเจี๊ยวเอ๊ยเย็นเจี๊ยบอยู่เลย แต่ยังไงก็อยากหาไว้ติดบ้านไว้ซักตัวเหมือนกันครับ 1800 บาท ที่ซอย3 บางนา

12. SR20DE@Productive

403
    10
    0
    18,500.-

อีกหมื่นเดียวก็จะซื้อ SRDETได้แล้ว...

อย่างพี่ว่าถูกต้องและเห็นด้วยครับ ใช้คอมเซียงกงดีกว่า 18,000บาท ซื้อคอมเซียงกงใส่ไปเรื่อยๆได้6ปีหรือมากกว่านั้น แถมมีเวลาปั๊มเงินด้วย

จะว่าไป ราคาคอมแอร์ของใหม่เรานี่โหดใช้ได้นะพี่
    Volkswagen Vento ของเบิกศูนย์ 24,000
    เบนซ์ 300E 16,500
    CR-V เบิกศูนย์ 22,500

ใครบอกว่ารถญี่ปุ่นอะไหล่ถูกวะเนี่ย

13. Anankhet

1,282
    5
    38
    คงเพราะรวมค่า Freight ด้วยมั๊งครับ เพราะเค้าบอกว่าไม่ทำสต๊อค สั่ง 3 สัปดาห์ได้ของครับ
    ซื้อคอมเชียงกงได้ 10 ตัวเลย นี่ขนาดยังไม่รวม VAT นะเนี่ย

14. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    ไม่อยากจะคุย
    ของผมดันมาดังตามสะงัน จะดังตอนปิดแอร์นะ เปิดแล้วเงียบ เป้นเสียงลูกปืนอ่ะ
    เซ๊งเรย

15. Anankhet

1,282
    5
    38
    อันนั้นแค่เปลี่ยนลูกปืนก็หายไม่ต้องเปลี่ยนคอมนี่

16. birdkung_nx

273
    4
    0
    จะพยายามหาต่อไปครับ เซียงกงเชียงใหม่ เค้าไม่ค่อยแกะให้นะครับ เศร้า สนราคาที่ 2000 ไม่ประกัน 2500 ประกันเปลี่ยนใหม่ให้ถ้าเอาไปแล้วเสีย

17. Anankhet

1,282
    5
    38
    เชื่อมั๊ยว่า ผมเลือกแบบไม่ประกันทุกที
    เพราะว่าตอนที่ไปเลือกคอมใช่ป่ะ ราคาที่ว่านี่ก็คือลูกเดียวกันนี่แหละ
    ผมทำอู่รถเลยมีประสบการณ์อย่างนึงที่อยากจะแชร์ให้ฟังครับ
    1.ของมือสองเราคงหวังความทนทานระดับของมือ1เบิกศูนย์ไม่ได้
    2.ของมือหนึ่งบางทียังเดี้ยงก็มี
    3.ตอนเลือกคอมฯแอร์นะครับ เหมือนเลือกเครื่องยนต์คือ
    3.1ดูตัวที่หัวสกรูไม่มีรอยเยินจากการแกะซ่อม
    3.2ดึงกระดาษที่อุดรูท่อน้ำยาออกมาแล้วเทน้ำมันภายในออกมาที่มือเรา(อันนี้ไม่ต้องกลัวเปื้อน ล้างได้) ของดีต้องใสบริสุทธ์ ดมดูไม่มีกลิ่นเหม็นไหม้
    3.3เอามือหมุนที่หน้าคลัทช์ของคอมดูต้องหมุนได้
    3.4เอามือที่เหลือ อุดที่ท่อฝั่งไหนก็ได้ แรงดูดหรืออัดแล้วแต่ฝั่ง ต้องดูดแบบจ๊วบๆเลย หรืออัดแบบนิ้วอุดไม่อยู่ครับ
    3.5ขั้นตอนสุดท้ายก่อนต่อราคา คือลองเอาสายไฟที่ร้าน มาต่อไฟบวกเข้าที่ชุดคลัทช์โดยเอาตัวคอมวางบนขั้วลบแบต หน้าคลัทช์ต้องกดตามการจิ้มสายไฟของเรา
    เพียงเท่านี้ก็คงพอจะทำให้เรามั่นใจแล้วว่ามันใช้ได้แน่นอน ส่วนอายุมันจะได้กี่ปีให้กลับไปอ่านข้อ 1 และ 2 ครับ.....อย่าลืมล้างมือนะครับเดี๋ยวเวลาไปฉี่มันจะไปเลอะน้องชายเอา

18. bad to the bones

121
    0
    0
    เคยเอาคอมบิ้วมาใส่น่ะ เฉิ่มโคตๆเรย เดือนกว่าๆก้พังแล้วพังไปพร้อมกะร้านที่ติดตั่งให้
    สงสัยผมจะเป้นลูกค้าคนสุดท้ายแน่ๆเรย โดนไป12000 ได้มาแค่ลมเบาๆที่เย็นกว่าตดนิดส์1

อ๋อที่เสียงดัง มันมาจากไดชาร์จอ่ะ ที่เพิ่งเปลื่ยนเมื่อ3อาทิตย์ก่อน เซ๊งเป็ดเรย ดังชิบหอย

19. birdkung_nx

273
    4
    0
    ขอบพระคุณครับพี่ๆ ผมจะได้ไปเลือกคอมแอร์ ได้ถูกต้อง คิดว่าวันศุกร์นี้คงจะได้คอมแอร์มา และรถจะได้มีแอร์สักที เป็นรถสปอต เปิดกระจกมา 2 เดือนแล้ว เศร้าใจ

20. NeXer

NeXer New Member Member

235
    1
    0
    รถสปอร์ตเปิดกระจกก็เท่ห์ดีนะคร้าบ ผมเองยังขอบเปิดกระจกตอนดูดบุหรี่เลย ผมปิดแอร์แล้วก็เปิดกระจกหมดเลยเพราะรู้สึกว่าลมมันระบายเข้าออก เร็วดี ถ้าเป็นหน้าหนาวจะเยี่ยมมากๆ เลยคร้บพี่น้อง
    ฮี่ๆๆๆๆ

21. Anankhet

1,282
    5
    38
    เราเมืองหนาวซะด้วยสิ

22. bad to the bones

121
    0
    0
    ซ่อมมาแล้วฮ่ะ
    ลูกปืนคอมแอร์ 550บาทไทย
    เงียบเป้นตีฉิ่งเรย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้