ขอความช่วยเหลือ 323

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย ไก่, 20 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ไก่

ไก่ New Member Member

73
    0
    0
    Mazda 323 ปี 92 ครับ เครื่องเก่าคาร์บู เกียร์ออโต้ เปลี่ยนใหม่ ลงเครื่องหัวฉีด 1600 เกียร์ไฟฟ้า วิ่งได้ดีในตอนแรก แต่ตอนหลังนี่วิ่งน้ำมันเสียงน็อคดังมากเลยครับ (วิ่งแก๊สไม่เป็นไร) ไม่ทราบอู่ไหนแก้ปัญหานี้ได้ ไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาเรื่องเดินสายไฟครบหรือปล่าวครับ

2. คุณไปติดแก๊สไช่ไหมครับ ผมเดาได้เลยว่าไม่ใช่เสียงน๊อตครับแต่เป็นเสียงวาวล์ดัง ถ้าคุรไปติดแก๊สแน่นอนว่าช่างมันคงแก้ปัญหาคือตั้งวาวล์ห่างออกไปอีก0.05-0.1 เป็นแน่แท้ จะไม่ดังได้ไงล่ะก็วาวล์มันห่างนิ ทำไมถึงตั้งห่าง เพราะแก๊สมันเผาใหม้ไม่ดีเท่าน้ำมันไงครับ ถ้าตั้งตามปกติดับ ถ้าช่างเก่งก็ไม่ดังครับ แค่นั้นแหละครับ สรุปดังเพราะวาวล์ห่างครับ เหตุผลเพราะพี่ไปติดแก๊สนั่นเองครับ

3. ไก่

ไก่ New Member Member

73
    0
    0
    ขอบคุณครับ แต่เท่าที่ทราบช่างไม่ได้ยุ่งกับวาวล์เลย แต่ยังไงคงต้องเช็ควาวล์ เป็นไปได้ที่บ่าวาวล์อาจจะสึกเพราะแก๊ส
    ใครมีความเห็นด้านอื่นอีกมั้ยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้