มีใครทราบบ้างว่า Ninja Zx-14 มีจำหน่ายในเมืองไทยหรือยัง

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย Oravee, 5 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oravee

Oravee New Member Member

1
    0
    0
    มีใครทราบบ้างว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ http://www.kawasaki.com/Products/Detail.aspx?id=203&content=photos หรือถ้าใครทราบว่านำเข้ารถต้องทำอย่างไรบ้างค่าใช้จ่ายประมาณ เท่าไหร่ ..... แบบไหนคุ้มกว่ากันน้า

อยากได้มาก ค่ะ หาซื้ออยู่ อยากได้ รายละเอียด

2. bastard14

bastard14 New Member Member

67
    1
    0
    ถ้า... สั่งเข้ามาเอง... นอกจากจะต้องมีตังเยอะ แล้วยังต้องมีใจรัก อีก นะ ครับ ผม

หนักๆผมว่าน่าจะเป็นภาษีล่ะครับผม
    ไม่แน่ใจว่าใช่ 200% ของราคาสินค้ารึเปล่า.

ส่วนค่าใช้จ่ายโดยรวมแล้วไม่ทราบครับผม
    รบกวนผู้รู้ท่านอื่นด้วยครับ แหะๆๆ

3. เอาจริงหรือล่าวครับสนใจผมกำลังสั่งมา1คันสรใจติดต่อ089-183-9093

4. อรวี

อรวี Guest

0
    0
    0
    ไม่ทันแล้วค่ะ

ไม่ทันแล้วค่ะ ซื้อมาแล้ว แต่ว่าติดต่อสรรพากร เค้าให้ติดต่อกระทรวงต่างประเทศอีกทีค่ะ ตอนนี้ คร่าวๆ คงต้องรอ อย่างน้อย 1 ปี 6 เดือน ถึงนำกลับเมืองไทยได้ แบบ ภาษีไม่สูงมาก รายละเอียดด้านล่างค่ะ รถใหม่ ภาษีประมาณ 80% ค่ะ แพงจังงงงงงง

หลักเกณฑ์และเงื่อนไขในการนำเข้าจักรยานยนต์มีดังนี้

หลักเกณฑ์การนำเข้ารถยนต์นั่งรถจักรยานยนต์เก่าใช้แล้วแบบถาวร

(1) นำเข้ามาใช้ได้เองเพียงคนละ 1 คัน

(2) กรณีเป็นชาวต่างประเทศจะต้องเป็นผู้ที่จะเข้ามาอยู่ในประเทศไทยไม่ต่ำกว่า 1 ปี โดยมีหนังสืออนุญาตการเข้าเมืองจากกองตรวจคนเข้าเมือง สำนักงานตำรวจแห่งชาติ และใบอนุญาตทำงานของกระทรวงแรงงานและสวัสดิการสังคมมาแสดงในการนำเข้าด้วย

(3) กรณีชาวไทยมีคู่สมรสเป็นชาวต่างประเทศ จะต้องมีหลักฐานแสดงว่าเป็นคู่สมรสและนำรถยนต์เข้ามาเพื่อมีภูมิลำเนาในประเทศไทย รวมทั้งผู้นำเข้าต้องถือกรรมสิทธิ์หรือครอบครองรถยนต์คันนั้นระหว่างอยู่ในต่างประเทศไม่น้อยกว่า 1 ปี 6 เดือน นับตั้งแต่วันที่จดทะเบียนเปลี่ยนแปลงกรรมสิทธิ์จนถึงวันที่เดินทางเข้ามาอยู่ในประเทศไทย

(4) กรณีเป็นชาวไทย ต้องเป็นชาวไทยที่ไปอยู่ต่างประเทศติดต่อกันเป็นเวลาเกินกว่า 1 ปี 6 เดือน แล้วเดินทางกลับมามีภูมิลำเนาในประเทศไทย และถือกรรมสิทธิ์ครอบครองรถยนต์คันนั้นอยู่ในระหว่างอยู่ต่างประเทศไม่น้อยกว่า 1 ปี 6 เดือนและมีใบอนุญาตขับขี่รถยนต์

และถ้าไม่เข้าหลักเกณฑ์ก็ไม่สามารถทำการนำเข้าได้และต้องขออนุญาตที่กระทรวงพาณิชย์ อัตราภาษีศุลกากรของรถจักรยานยนต์ เสียภาษีอากร 60 %ภาษีสรรพสามิต ถ้าเป็น 2 จังหวะ เสีย 5 % ถ้าเป็น 4 จังหวะ เสีย 3% ภาษีเพื่อมหาดไท 10 % ของภาษีสรรพสามิต ภาษีมูลค่าเพิ่ม 7 % และสามารถดูรายละเอียดได้ที่หน้าเวปไซด์ของกรมศุลากากรในการคำนวนอัตราอากรขาเข้าได้ที่ www.customs.go.th/Formality/PersonalVehicles.pdf

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้