แนะนำซับให้ซีวิค 04 หน่อยค่ะ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย [ae], 4 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [ae]

[ae] Guest

0
    0
    0
    ที่มีอยู่ตอนนี้ก็

ฟร้อนของ Kenwood KDC X-969
    คู่หน้า Infinity Cappa 6.1 Component + Amp 300/2 ของ JL
    คู่หลัง Infinity Cappa เหมือนกันแต่ 2 ทาง + Amp 300/2 ของ JL

ที่ขาดก็คือ ซับ 10" แล้วก็แอมป์คลาส D สักตัวอ่ะค่ะ อยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อย
    ส่วนแนวเพลงก็หลากหลาย จะเน้นประมาณ R&B ,POPROCK แล้วก็ช้าๆ ซึ้งๆ
    งบประมาณตอนนี้ยังไม่จำกัดค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

2. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ผมแนะนำsub crossfireรุ่น performanceกับแอมป์ vr1000dหรือไม่ก้อJL10w6ครับ
    หรือโทรมาคุยกันก้อได้ครับ 063871266

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กุมภาพันธ์ 2006
  3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    JL คับ แต่เรื่องรุ่นแล้วแต่งบและแล้วแต่ชอบเลยคับ

ส่วนแอมป์ไม่มีความเห็นคับ

4. [ae]

[ae] Guest

0
    0
    0
    ถ้าตัดสินใจเล่นซับ JL10W6 แล้วควรจะใช้แอมป์อะไรดีคะ ?
    ใจจริงไม่อยากใช้แอมป์ JL อีกอ่ะค่ะ อยากลองของอื่นๆ บ้าง แต่ก็
    ไม่มีความรู้เลย ส่วนงบสำหรับแอมป์ก็ประมาณ 2 หมื่นปลายๆ ค่ะ

แล้วก็อยากจะถามด้วยว่า ลำโพงหน้า - หลังไม่เหมือนกันนี่จะมีผลอะไรหรือเปล่าคะ ?
    เพราะคู่หน้าเป็นแยกชิ้น แต่คู่หลังเป็นแกนร่วมอ่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^^

5. bignonsuch

169
    2
    0
    หน้าหลังไม่เหมือนกันไม่เป็นไรแต่เน้นคู่หน้าดีๆครับส่วนแอมป์คุณจะเล่นคู่หรือข้าง
    แอมป์ตัวที่แนะนำไปใช้ขับได้เลยครับทังคู่

6. Robin

1,612
    45
    0
    ทำไมไม่อยากลองแอมป์ JL ล่ะคับ แอมป์ JL อ่ะแรงดีนะคับในความคิดของผม แล้วยิ่งเล่น W6 แล้ว จะหาแอมป์ซี่ซั้วมาขับไมได้นะคับ เพราะว่ามันก็ต้องหาวัตต์ที่จะมา support มันให้ได้อ่ะคับ จิงๆๆแล้วลองหาซับ JL ฟังคู่กับแอมป์ JL สิคับ ผมว่าสุ่มเสียงออกมาดีทีเดียวคับ ยังไงลองคิดดูล่ะกันคับ

ส่วนลำโพงหน้า หลัง คนละยี่ห้อ จิงๆๆเสียงมันก็ไม่ได้เป็นไปทางแนวเดียวกันอ่ะคับ คือถ้าจะติดทั้งหน้า หลัง ส่วนใหญ่ก็แนะนำให้เป้นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกันดีที่สุดคับ แต่จิงๆๆแล้วถ้าไม่ได้คำนึงถึงตรงจุดนั้นมากเท่าไหร่ ก็อย่างที่พี่ด้านบนบอกคับ เอาคู่หน้าดีๆๆพอคับ คู่หลังติดตั้งเพื่อให้เสียงมันเต็มๆๆ หรืออาจจะไม่จำเป็นต้องมีคู่หลังเลยก็ได้คับ

7. [ae]

[ae] Guest

0
    0
    0
    ถ้างั้นก็คงทำตามคำแนะนำอ่ะค่ะ คือ 10W6 + 500/1

ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นมากค่ะ ^^

แล้วก็เหลืออีก 1 คำถาม เป็นเรื่องของสายสัญญาณค่ะ ไม่ทราบว่าของ Monster หรือว่า RCA ดีกว่ากันคะ ?

8. bignonsuch

169
    2
    0
    ผมว่าเสียดายเงินที่จะเล่นแอมป์JLคับปกติซับมันก้อออกเฉือยๆแล้วไปเจอแอมป์มันทีออกนุ่มอีกจะไปกันใหญ่นะครับผเคยเอาแอมป์JL1000/1มาขับW7มันยังไม่ค่อยจะออกเลยถ้าเสียเงินซื้อแอมป์ขนาดนั้นไปเล่นแอมป์MMATSดีกว่าคับคุ้มกว่าเยอะขนาดก้อเล็กกว่าติดตั้งไม่เปลืองเนื้อที่ด้วย ส่วนสายสัญญานผมแนะนะ MONITOR ครับ

9. POP_MUZACHI

POP_MUZACHI New Member Member

24
    2
    0
    แปลกใจตั้งแต่เริ่มคำถามแล้ว่าทำไมถังใช้แอมป์ถีง 2 ตัวในการขับกลางแหลม ดูสิ้นเปลืองไปหรือเปล่า
    ใส่ 10w6 กลัวว่ากลางแหลมจะไม่พอนะครับ

10. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    โห ชุดใหญ่เลยนะนั่น เน้นการติดตั้งหน่อยนะครับ
    พอเล่นแอมป์ขับซับเพิ่มมาก้อต้องมีเรื่องไฟม่ายพอแน่นอน เตรียมค่าแคป ค่าแบต กับค่าไดชาร์ตไว้ด้วยครับ

ติดเสร็จขอไปฟังเป็นบุญหูซักหน่อยนะครับ

11. [ae]

[ae] Guest

0
    0
    0
    อันนี้ต้องขอตอบเลยว่า .. ไปติดใจเครื่องเสียงชุดใหญ่ที่เคยไปฟังมาค่ะ
    แต่ต้นแบบนั้นชุดใหญ่กว่านี้โขเชียวค่ะ ไม่ว่าจะลำโพง หน้า-หลัง ของ
    Focal Utopia ทั้งซับและแอมป์ของ JL หมด ก็เลยคิดเอาเองว่า JL
    คงเป็นของดีมาก แต่พอหาความรู้ไปเรื่อยๆ ถึงได้รู้ว่ามีอีกหลายๆ ยี่ห้อ
    ที่คุณภาพดีไม่แพ้กัน นี่คือเหตุผลที่เข้ามาตั้งกระทู้ถามค่ะ เพื่อที่จะได้
    เอาไปปรับปรุงของที่ทำมาให้ดี ถึงแม้ว่ามันจะไม่ดีเท่าชุดต้นแบบ ^^

เข้าคำถามค่ะ .. ถ้าเช่นนั้นก็อยากจะถามว่า ถ้ามีแอมป์ถึง 3 ตัวเนี่ย ลำโพงควรเป็นของอะไรคะ ?
    มีวางแผนที่จะเปลี่ยนเหมือนกันค่ะ แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจ แนะนำด้วยค่ะ ^^

12. [ae]

[ae] Guest

0
    0
    0
    เสร็จสมบูรณ์เมื่อไหร่ก็ยินดีค่ะ ^^

ถ้างั้นขอเข้าคำถามเช่นกัน .. Cap ใช้ขนาดไหนดีคะถึงจะพอ 1.0 หรือว่า 1.5 ดี ส่วนแบตคิดว่าต้องเปลี่ยนแน่ๆ แต่รอให้ของติดรถเจ๊งจริงๆ ก่อนอ่ะค่ะ (เอาให้คุ้ม) แล้วไดชาร์ต มีต้องเปลี่ยนด้วยหรอคะ ?

ป.ล. แอมป์ 3 ตัว 300 วัตต์ 2 ตัว - 500 วัตต์ 1 ตัวค่ะ (ขอโทษค่ะ ถามดะเลย)

13. POP_MUZACHI

24
    2
    0
    เอาอย่างนี้แล้วกันนะครับ ถ้าเคยฟัง focal ต้องถามตัวเองว่าชอบ focal หรือเปล่าถ้าชอบก็ เล่นเป็นพวก 165kf หรือ 165k2p ก็ได้ครับ ส่วนลำโพงรวมชิ้นเอาออกไปเลยแล้วเอา hi power ของวิทยุขับลำโพงแยกชิ้นที่ย้ายมาจากข้างหน้ามาไว้หลัง แล้วเอาแอมป์ 2ch ที่เหลืออีกตัวไปขับ sub ก็ยังไหวนะ

ลองดูนะครับ ผมว่าประหยัดที่สุดแล้ว ส่วนถ้าจะเพิ่อแอมป์ขับซับ
    ก็ใช้วิธี (ในกรณีที่เปลี่ยนลำโพงหน้า เป็น focal) ให้แอมป์ ทั้ง 2 ตัวขับคู่หน้าไปเลยคู่หลังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไรไม่มีก็ได้ แล้วเพิ่มแอมป์ เป็น JL ก็ได้ครับ เป็น500/1 ขับ 10w 6 v2 ยังสบายเลยถ้าให้ดี เพิม cap ด้วยนะครับ สัก1.0F ก็พอ

ลองดูนะครับ แล้วจะรอฟัง

14. [ae]

[ae] Guest

0
    0
    0
    ก็ดูไว้แล้วค่ะ .. เปลี่ยนแน่นอน แต่คงเป็นรุ่น 165W นอกนั้นก็ตัดสินใจแล้วค่ะ ขอบคุณทุกความคิดเห็น
    มากๆ ค่ะ ^^ ไม่ได้เวบบอร์ดนี้ก็แย่เหมือนกัน เพราะเคยเข้าไปสอบถามตามร้านแบบสุ่มๆ ไป โดนฟันหัว
    แตกมาแล้วค่ะ สงสัยเห็นเป็นผู้หญิงน่ะ ...

15. Robin

1,612
    45
    0
    เห้นด้วยกับวิธีนี้คับผม จิงๆๆแล้วถ้าจะเล่น focal ก็เล่นมันคู่หน้าคู่เดียวก็ได้คับ ส่วนของเดิม ก็เทิร์นขายไปดีกว่าคับ เพราะผมคิดว่าถ้าใส่ปนกัน เสียงจะไม่ดีเอาป่าวๆคับ

16. deluxez

38
    1
    0
    ตระเวน ฟังดูก่อนติดตั้งด้วยนะครับ จะได้เสียงที่ถูกใจ ทำทีเดียวจบ

17. POP_MUZACHI

24
    2
    0
    165w เก่าไปหรือเปล่าครับ เพื่อน ๆ

18. deluxez

38
    1
    0
    ผมยุเล่น3ทางโลด 555 ไหนๆก้อมาถึงขั้นนี้แล้ว

19. [ae]

[ae] Guest

0
    0
    0
    เก่าแล้วหรอ .. ไม่รู้อ่ะค่ะ เพราะดูแค่ที่สเป็คมันโอเคเท่านั้นเอง ไม่รู้ว่ามันออกมาตั้งกะเมื่อไหร่อ่ะค่ะ

20. POP_MUZACHI

24
    2
    0
    ก็หลายปีแล้วนะครับ เพราะสัก5-6 ปีที่แล้วผมเคยไปติดตั้งอยู่ที่ ร้านสุ........ ราคาประมาณ3 หมื่นกว่าบาท
    ลองเล่น 3 ทางอย่างที่เพื่อนแนะนำก็ดีนะครับ เพราะกว่าเยอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้