อยากทราบเรื่องข้อมูลหน้าแหลมหน่อยครับช่วยแนะนำทีน่ะ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย OoyNalaemKorat, 10 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ก่อนอื่นหวาดดีพี่ๆทุกคนผมอยู่ที่โคราชแล้วก็อีกคนหนึ่งที่ชื่นชอบในหน้าแหลม เห็นพวกพี่แต่งกานสวยดีครับ แล้วผมก้อมีหน้าแหลม สีทอง1.6เครื่อง 2T คือตอนนี้ ผมอยากจะวางเครื่องใหม่ ทางช่างแนะนำ Sr 1800มา 1ตัวบอก 35,000 จบรวมหมดน่ะครับเปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้ด้วย แต่ผมอยากทราบว่าจะวางเครื่องอ่ะไรดี วิ่งดีๆหน่อย แล้วก้อประหยัดน้ำมัน แล้วก้อเรื่อง อ๊อฟเซทของ ล้อจากโรงงานมานเท่าไรครับ เฟื่องอัตราทดเท่าไร ครับ ช่วยแนะนำที่น่ะครับ เพราะผมก้ออยากมาเป็นส่วนหนึ่งในเว็บของพวกพี่ๆแล้ว กานพบป่ะ มิตติ่งกาน ขอบคุณครับ [ เด่วเอารูปมาลงน่ะครับ]

2. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    sr ก้อดีนะคับ.....ในคลับมีวางอยู่เหมือนกัน เค้าว่าประหยัดดีมากๆ แต่ของเค้าเกียร์ธรรมดาคับ

ส่วนออฟล้อเนี่ยยยยย จากโรงงานเลยเป็นกะทะเหล็ก ไม่รู้ออฟอ่ะคับ

ถ้าจะหาแม็กซ์ทั่วไป ก้อ....หน้าประมาณ 22 หลังประมาณ 25 พอดีๆเลยคับ

ส่วนเฟืองท้ายเดิมๆ.....ตัว 1.6 น่าจะเป็น 4.1 อ่ะคับ ( ไม่แน่ใจอ่ะคับ จำไม่เคยได้แม่นๆซะที )

3. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    ตัว1.6 เก่าผม ถอดมานับได้ 3.9 คับ

4. naze

88
    7
    0
    อ่าถามนิคับ
    1G ออโต้เนี่ยใช้เฟืองท้าย 4.3 ป่าวคับ

5. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0

งั้น......คำตอบนี้...น่าจะถูกต้องที่สุดคับ ขอบคุณคร้าบบบบบบ :D :D

6. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    แล้วมีพ่คนไหนวางมาแล้วบ้างครับSR เปนตัวไหนครับ จบที่เท่าไรเปลี่ยนอาไรไปบ้างแนะนำกานหน่อยน่ะครับ

7. him1

him1 Guest

0
    0
    0
    เฟืองท้ายเดิม 1800 ก็ 3.9 ครับ ส่วนSR ที่ในกลุ่มวางมาเป็นฝาขาวเกียร์กระปุกครับก็วิ่งดีประหยัดน้ำมันครับเรื่องงบประมาณไม่ทราบครับ น้าแกอยู่อยุธยาครับ

8. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    น้าหลุมหลิม วางSR ฝาขาวไม่โบ เกียร์ธรรมดา จบที่ 32000 คับ ที่อู่ช่างตุ้ม พระราม 9 คร้าบบบบบ

9. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ขอบคุณทุกคนครับแต่อยากได้ความรู้แบบระเอียดเลยอ่ะครับ ฝาขาวเครื่องเท่าไร เปลี่ยนอะไรไปบ้างครับประหยัดน้ำมันไหม ผมก็เป็นคนหนึ่งน่ะครับที่ไม่อยากจะเสียเงินไปเฉยๆ แล้วการให้ความรู้แ ละข้อมูลจากพวกพี่ๆ จะเป็นประโยชน์ต่อผมอย่างมหาสานเลยแหละ ขอบคุณครับ

10. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    เด๋ววันนี้ไปมิตติ้ง..........ก่อนนะคับ แล้วจะถามคนในคลับให้ครับ ว่ารายละเอียดยังไง ทั้งเรื่องราคาเครื่อง และอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องปรับเปลี่ยนอื่นๆ อีกด้วยอ่ะคับ

รอหน่อยแล้วกันคับ............อิอิ

11. naze

88
    7
    0
    ง่ามีใครรู้มั้ยครับ อ่าถามนิคับ
    1G ออโต้เนี่ยใช้เฟืองท้าย 4.3 ป่าวคับ

12. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    รถคันสีขาว ที่ใส่ข้างหน้า Tbo อินเตอร์ตัวใหญ่ๆหน่อยอ่ะครับเป็นรถของใครเหรอครับ สวยจัง ของดูรูปเต็มๆหน่อยซิครับอยากเหนจังเลย

13. J-dayTT140

2,017
    263
    0

คำถามไม่เคลียร์คร้าบบบบ

1. คือจะถามว่า...1G ออโต้ ติดรถจากโรงงานใช้เฟืองท้าย 4.3 รึป่าว....อย่างนี้ใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่......ผมขอตอบว่า " ไม่รู้คับ " เพราะผมไม่เคยศึกษาตรงประเด็นนี้เลยคับ

2. ถ้าถามว่า....รถคุณเครื่อง1G ออโต้เนี่ยยย ต้องใช้เฟืองท้าย 4.3 รึป่าว ?? อย่างนี้ใช่ป่าวคับ

ถ้าใช่.....ผมขอตอบตามนี้คับ ไม่จำเป็นต้อง 4.3 คับ คือมันแล้วแต่รถที่ทำมาอ่ะคับ เช่น ตอนนี้ใส่อยู่ 4.3 แต่ออกตัวแบบเต็มๆ ทีไร ท้ายมันปัดไปมาทุกที ฟรีทิ้งตลอด อย่างนี้ลดลงมาเหลือ 4.1 น่าจะออกตัวได้ดีกว่าเห็นๆ อ่ะคับ มันต้องไล่เอาคับว่าเราชอบแบบไหนอ่ะคับ ถ้าชอบออกแล้วฟรีเอี๊ยดๆ ใส่เบอร์สูงได้เลยคับ อันนี้มันไม่ตายตัวอ่ะคับ ลองดูนะคับ

ปล......อันนี้ผมลองคิดดูเล่น ๆ นะคับ

1. หน้าแหลมเดิมๆ วาง1G ออโต้ เพื่อใช้งานแทนเครื่องเดิม ใส่ล้อ 13 นิ้วเดิมๆ ใส่เฟืองท้าย 4.3
    ผมว่า.....รถคันนี้เวลากดคันเร่ง คงฟรีทิ้งยาวๆเลยล่ะคับ แต่ถ้าใส่ 3.9 หรือ ต่ำกว่านี้ คงวิ่งดี ไม่ฟรีทิ้งแน่ๆ คับ

2.หน้าแหลมแต่งสวย วาง 1G ออโต้ ใส่ล้อ 18 นิ้ว เต็มซุ้ม แต่ใส่เฟืองท้าย 3.9 หรือ ต่ำกว่านี้
    ผมว่า.....รถคันนี้เวลาวิ่งคงอืดๆ น่าดูอ่ะคับ แต่ถ้าใส่ 4.3 หรือ สูงกว่านี้ คงวิ่งมันส์ ออกตัวดีกว่า ไม่อืด เหมือน 3.9 แน่ๆ คับ

ทั้ง 2 ข้อ คือความคิดของผมนะคับ ไม่รู้ว่าถูกต้องรึป่าว คงต้องรอผู้รู้....มาตอบอีกทีนะคับ......อิอิ

( ยาวเลย....ขอโทษทีนะคับ )
    :D

14. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    แนะนำกานมาเยอะๆเลยครับพี่ๆ เพราะเครื่องเดิมๆมานไปไม่ถึงมิตติ้งแน่ๆครับ อยากไปมั่ง แนะนำกานหน่อยครับ 1G GTE / SR /1Jz Gte /vvti แนะนำว่าทำเท่าไรจบที่เท่าไรเหลี่ยนอะไรบ้างร้านที่ทำ คือ อยาก จาทาม แต่อยากได้ข้อมูลมากที่สุดอ่ะครับ

15. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    โทรมาเถอะคับ ถ้าจะเอาละเอียดขนาดนั้นอ่ะ เฉพาะราคาวางเครื่องแต่ละอู่ ก้อพิมพ์ยาวหลายบรรทัดแล้วคับ.....อิอิ

หรือไม่ก้อ.......ลงเบอร์ไว้เลยเด๋วโทรกลับไปเองก้อได้คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้