แนวทางแก้ไขสำหรับผู้มีปัญหาหน้าไฟปัทม์วิทยุกระพริบ ตอนมีโหลดไฟฟ้ามาก ๆ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย ScaRECroW, 3 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ScaRECroW

ScaRECroW Member Member

55
    5
    8
    ก่อนหน้านี้ ผมเจอปัญหาตลอด โดยเฉพาะตอนกลางคืน ที่จะต้องเปิดไฟใหญ่ เปิดแอร์ เปิดวิทยุ แล้วเปิดวิทยุดัง ๆ เวลาที่มีเสียงเบส ไฟหน้าปัทม์วิทยุก็จะกระพริบ ๆ เอ่อไม่ใช้กระพริบแบบติดแล้วดับติดแล้วดับนะครับ กระพริบแบบหรี่ลงน่ะครับ บางครั้งนะครับ วิทยุมันน๊อคไปเลย คือ ดับสนิทไปเลย เหมือนถูกปิดสวิทช์เลย

อยู่มาวันหนึ่ง ผมไปติดฟิล์มกรองแสงที่กระจกบานหน้า ราคา 800 ติดที่ร้านแถวซอยวัชรพล มันเป็นร้านติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ด้วย ผมก็ถามช่างว่า อาการแบบนี้จะแก้ยังงัย ช่างบอกว่า เป็นเพราะสายไฟที่เดินไปวิทยุนั้นมันเส้นเล็ก กระแสวิ่งได้น้อย เวลาที่เบสดึงก็จะเป็นอย่างนี้ ทางแก้ก็คือเปลี่ยนสายไฟเสียใหม่

ผมก็ถามว่าจะใช้เวลาทำนานไหม ช่างบอกว่าก็ต้องมี 1 ชั่วโมง ประกอบว่าวันนั้นมันก็เย็นย่ำพอควร ผมก็เลยยังไม่ได้ทำ

จนกระทั่งมีจังหวะไปเดินหาซื้อของที่บ้านหม้อ ของก็พวกดีวีดีผี วีซีดีโป๊ อะไรเทือกนั้น แล้วผ่านร้านสายไฟเจ้าประจำก็เลยซื้อสีแดงสีดำมาอย่างละ 4 เมตร เป็นสายแบตที่ออกแบบมาสำหรับใช้กับไฟฟ้าโวล์ทต่ำ ขนาด 8 ตารางมิลลิเมตร ข้างในสายเป็นทองแดงไม่ได้ทาสี ราคาเมตรละ 35 บาท

แล้วพอว่างก็ไปให้ร้านวิทยุติดรถยนต์อีกร้านหนึ่งทำให้ เจ้าของร้านก็เจอ ๆ กันอยู่ เพราะเป็นร้านใกล้ ๆ บ้าน ช่างกำลังหลับ พอบอกว่าให้เดินสายให้ใหม่ ก็ตั้งคำถามกลับมาแบบไม่อยากจะทำ เพราะกำลังนอนอะไรประมาณนั้น

ผมก็ถามย้อนแบบตัด ๆ บท ในเชิงบังคับว่าให้มาทำเหอะ แล้วคิดค่าแรงเท่าไร มันเอา 300 บาท ผมก็เออไม่น่าจะแพงเท่าไร ก็ให้ทำ ปรากฏว่า มันทำแป๊บเดียว ไม่ถึง 20 นาทีเสร็จ ได้ไปละ 300 บาท เราดูมันทำอยู่ก็คิดในใจ ไอ้ห่า คิดกูแพงฉิบหาย แต่ก็ไม่ว่าอะไร ค่าฟิวส์แท่งใสอีก 100 บาท อ้ออีกหน่อย ผมลากสายมา 2 เส้นเลยครับ ทั้งไฟ ทั้งกราวด์

หลังจากนั้น ก็อาการหน้าปัทม์หายสนิทเลย ผมก็คิดว่าหนทางแก้ไขที่ทำตามคำแนะนำของช่างวิทยุที่ไปติดฟิล์มนั้น น่าจะเป็นการแก้ไขปัญหาที่ถูกจุด ช่างที่มันเดินสายให้มันบอกว่า อย่างนี้ดี เพราะว่ามีไฟฟ้ากระแสเยอะมาจ่อรอที่วิทยุเลย

หลังจากนั้น ผมไปซื้อ Active SubWoofer มือ 2 ยี่ห้อ JVC มาติดเข้าไป ก็ไปให้ร้านที่มันเดินสายให้เนี่ยแหละติดให้ มันก็ทำท่าขี้เกียจ ๆ ใส่อีก แต่ก็มาติดให้ ติดเสร็จ คิดค่าแรง 100 บาท ผมก็คิดในใจ เออ คราวนี้ถูกดีนะ มันคงคิดราคาแบบคืนกำไรให้ผม หลังจากที่ก่อนหน้านี้คิดค่าเดินสายไฟ งานดาก ๆ ไปตั้ง 300 ฮิฮิ ก็ถือว่าดีไป

ผลคือ เสียงเบสก็ออกมาได้ในระดับที่ต้องการ คือผมไม่ต้องการได้เสียงหนัก ๆ มากเกินไป เพราะ
    1 มันเป็นอันตรายต่อสุขภาพตัวเอง คือ ตับไตไส้พุงมันจะเต้นตึบ ๆ ตามจังหวะ อายุเริ่มมากต้องดูแลสุขภาพ
    2 แล้วไม่เป็นอันตรายต่อสุขภาพของกระเป๋าสตางค์ด้วย เพราะผมได้ Active Sub ตัวนี้มาในราคา 2300 บาท เขาประกาศขาย 2500 ต่อได้ 200

เนี่ยแหละก็เอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ

PS. เด๊วว่าง ๆ จะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ:cool: :cool:

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ความรู้ๆๆคับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ขอบคุณครับ กำลังสงสัยอยู่เชียว:)

ว่าแต่สายสีแดงลากจากแบตมาวิทยุเลยใช่ป่ะ แล้วสายสีดำล่ะลากจากไหนมาไหนอ่ะ
    หรือลากจากแบตมาเข้าวิทยุเลยทั้งคู่อ่ะครับ แล้วพอทราบเรื่องสายไฟที่เข้าแอมป์
    หรือเปล่าครับว่าควรเดินแบบไหนดีอ่ะ

4. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    อืม แต่ของผมก้อเส้นใหญ่นะสายแบตฟร้อนเบอร์6 แคป33000อีกตัวสำหรับฟร้อน เวลาเปิดดังก้อกระพริบตามลูกเบส แบต stinger สีเหลืองอีกตางหาก ไม่รู้ท่านอื่นเป็นแบบผมรึป่าว

5. ake_mae

ake_mae New Member Member

98
    16
    0
    เห็นทีต้องทดลองบ้างซะแล้วเรา เมื่อวานเพิ่งติดเองทำเองด้วย(ภูมิใจดโครตๆ) แอมป์4 เชนแนล 1ตัว กะ 6*9 และ 4 นิ้ว 1 คู่ กะพริบเหมือนกัน

6. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    กราวด์ไวร์ก็เห็นผลนะครับ

7. ScaRECroW

55
    5
    8
    อ่อ ลืมบอกไปว่า ผมมี
    - กราวด์วาย 5-6 เส้น มีเส้นหนึ่งลากมาจากขั้ว - ของ ไดชาร์ท ด้วย
    - สเตบิไลเซอร์ ความจุประมาณ 20400 uF (รุ่นเก่า ที่ทำขาย)
    - ลากสาย ไฟจากขั้ว + มาเข้าที่แบต

สายไฟทั้งหมด ขนาด 8 ตารางมิลลิเมตร

8. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    มันคืออะไรหรอครับ

9. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0

ซับวูฟเฟอร์ ที่มี แอมป์ในตัว

10. biostrom

biostrom New Member Member

9
    2
    0
    ปรึกษาผมได้

11. ScaRECroW

55
    5
    8
    ขอโทษทีครับ ที่ไม่ได้เข้ามาตอบนานมาก ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดนี้

ผมลากทั้ง 2 เส้นมาจากแบตเลยครับไปเข้าฟร้อน เส้นที่เป็นไฟ (สีแดง) ก็ใส่ฟิวส์ครับ

ส่วนการลากไปเข้าแอมป์นั้น ก็เป็นแบบเดียวกัน แต่อยากควรใช้สายเส้นใหญ่ขึ้น เพื่อเพิ่มเนื้อที่ให้ไฟวิ่งครับ
    10 ตร.มิล น่าจะพอ :D :D

12. fast0330

fast0330 New Member Member

6
    0
    0
    แจ่มครับกระทู้ สร้างสาระ

13. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    แล้วถ้าของผมไม่กระพริบแต่ทำเผื่อไว้ จะเป็นอันตรายอะไรหรือเปล่าครับ :cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 มิถุนายน 2006
  14. ScaRECroW

55
    5
    8
    อย่างหนึ่งที่เป็นแน่ ๆ คือ เป็นอันตรายต่อสุขภาพกระเป๋าสตังค์อะครับ ฮิฮิ :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้