เปิดดังๆแล้วลำโพงมีเสียง แป้กๆๆ เกิดจากอะไรคับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย LiTtLe AE110, 3 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LiTtLe AE110

LiTtLe AE110 New Member Member

24
    1
    0
    พอเปิดดัง หรือเพิ่มเบสเยอะๆ ลำโพงมีเสียง แป้กๆๆ นี่เกิดจากลำโพง

ขับไม่ไหว หรือแอมป์ขับไม่ไหวอ่ะคับ หรือที่เป็นที่อย่างอื่น ขอบคุณคับบ:)

2. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    มันเป็นได้ทั้งสองกรณีนะครับแต่ผมคาดว่าน่าจะเป็นที่ลำโพงมันทนกำลังวัตต์ได้แค่นั้นนะ
    หรือไม่ก้อไม่สามารถตอบสนองความถี่ต่ำๆได้มาก

3. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    :confused:

4. TOUIES

TOUIES New Member Member

48
    2
    0

ผมว่าน่าจะเกิดจากการที่หน้า ลำโพงมันให้ตัวตามแรงที่เปิด....แล้วขอบของลำโพงมันไปกระแทกครับ
    ลองหาขอบยางหนุนขอบลำโพงดูอีกที่ครับแล้วลองดูว่าหายไหมแล้วช่วงแจ้งด้วยนะครับว่าหายไหม แจ้งทางข้อความส่วนตัวก็ได้ครับ:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2006
  5. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    จากที่ลองมาถ้าแอมป์ไม่ไหวเสียงซับมักจะดังกิ๊กๆ หรือติ๊กๆ ไม่ค่อยจะดังแป้กๆ

ก็ถ้ากรณีมีสิ่งกีดขวางหน้าซับ เบสมากขอบไปกระแทกกับอะไรสักอย่างก็เป็นไปได้ครับ ยิ่งกรณีพวกซับขอบโดนัท แล้วซื้อพวกที่ครอบซับพลาสติกมาติด เวลามีการขยับตัวออกมามากก็ไปกระแทก เกิดเสียงดังแป็กๆ ได้

หรืออัดมากเกินไป ซับทนกำลังขับไม่ได้ มันก็มักจะดังปุๆครับ แล้วอีกสักระยะเสียงมันก็จะเริ่มเบลอและดังมั่งไม่ดังมั่ง ก็อาจจะเป็นอาการวอยย์เคลื่อนครับ

6. sit_cameo

sit_cameo New Member Member

11
    0
    0
    ไฟไม่พอครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้