ท่อไอเสียแฉะ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย tui chaiangmai, 8 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tui chaiangmai

tui chaiangmai Guest

0
    0
    0
    รถมิร่า เครื่องอีดี 10 ครับ มีปัญหาคือปลายท่อไอเสียมัน แฉะด้วยน้ำมัน ไม่รู้น้ำมันเครื่องหรือน้ำมันอาไร เวลาขับก้อไม่มีควันขาวหรือดำ น้ำมันเครื่องยังอยู่ระดับเดิม วิธีแก้อย่างไงดีครับ หรือวาล์วไอดี ไอเสียปิดไม่สนิทจึงมีน้ำมันเล็ดลอดออกมา วอนผุ้รู้ช่วยหน่อยครับ

2. Evil_keng

Evil_keng Member Member

68
    1
    8
    เป็น ตอนเวลาใหนครับ น้ำมัน หรือน้ำ ดูดีๆนะครับ ถ้าเป็นน้ำมันน่าจะควันออกแล้วหละครับ

3. tui chaiangmai

0
    0
    0
    น้ำมันครับ เวลาดูรถคนอื่นเขาจะเป็นเขม่าติดที่ท่อไอเสียกัน ของผมเป็นน้ำมันเอามือล้วงดู แฉะติดมือเลยครับทำไงดี

4. Evil_keng

Evil_keng Member Member

68
    1
    8
    น้ำมันเครื่องก็ ไม่หาย แล้วน้ำมันอะไรหว่า งง มากมาย

5. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    ถ้ามันเครื่องไม่หายก็ไม่น่าจะใช่น้ำมันเครื่องนะ เล่นแฉะออกมาขนาดนั้น
    ถ้าเป็นน้ำมันเบนซิน ก็คงออกมาเป็นเขม่าดำๆ คงไม่แฉะเพราะมันคงระเหยก่อน

น่าจะเป็นน้ำนะผมว่า น้ำหม้อน้ำหายบ้างหรือเปล่า ถ้าเป็นไปได้ลองดูดีๆ
    ว่าไอ้ที่มันแฉะๆหน่ะมันคืออะไร เพราะถ้ายังดูไม่ออกก็บอกไม่ได้ว่าต้องเช็คตรงไหน

6. tui chaiangmai

0
    0
    0
    ตอนเข้าก้อมีน้ำมาเกาะท่อไอเสียเหมือนกัน แสดงว่าเผาไหม้หมดจด ไม่ต้องจูนเครื่องใหม่ใช่ไหมครับ แต่ตอนบ่ายถ้าเป็นน้ำอย่างเดียวก้อน่าจะละเหยไปหมด หรือว่าเป็นไอของน้ำมันเครื่องที่ต่อมาจากฝาครอบวาล์ว มาที่คาร์บู เลยทำให้ท่อแฉะ เอ หรือว่าต้องไปส่งตรวจวิเคราะห์ที่สถาบันไหนดีเนี่ย เหอๆๆๆๆ แก้ปัญหาไม่ตก ถ้าส่วนผสมหนาท่อจะไม่แฉะใช่ไหมครับ แต่ถ้าเป็นน้ำแสดงว่าฝาสูบรั่วดิ แต่น้ำก้อหายบ้างนิดหน่อยครับ

7. nutmof

nutmof New Member Member

100
    2
    0
    ตอนที่ณัฐซื้อรถมาใหม่ๆ มันก็มีน้ำมันเยิ้มออกปลายท่อเหมือนกันอ่ะค่ะ ... ตอนหลังได้ความว่ามันเป็นน้ำมันเครื่อง เหตุผลเพราะฝาสูบมันโก่งอ่ะค่ะ มันคงโก่งมาตั้งกะเจ้าของเก่าแล้ว เพราะหม้อพักมีน้ำมันเครื่องอยู่เต็มเลย ลองเอามือจับๆ แล้วมาดมมันก็เป็นกลิ่นน้ำมันอ่ะค่ะ (ผิดถูกประการใด ขออภัยนะคะ)

แต่จะจับๆ แล้วดมก็ต้องระวังนะ ... คือตอนหลังเปลี่ยนเครื่องจาก ED เป็น JB แล้วอ่ะ ... วันนึงมีน้ำเหลืองๆ เหมือนจะเป็นน้ำมันค้างที่ปลายท่อ (สีเหมือนน้ำมันเครื่องเลย ... จริงๆ นะ) เราก็เลยเอามือไปจับแล้วดมๆ ... ปรากฏว่า ... เป็นฉี่ (คาดว่าคงฉี่หมา) ... เซ็งไปเรย

8. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    อะนะ พี่นัฐ 555

9. namp00

namp00 New Member Member

30
    0
    0
    เอานะพี่นัฐ.....ถ้าเปนฉี่หมาก้อแล้วไป...
    แต่..........
    ถ้ามานเปนฉี่ขี้เหล้าละก้อ....
    พี่ได้เมาเอลกอฮอล์แน่เรย...........อิอิอิอิ

10. nutmof

nutmof New Member Member

100
    2
    0
    จิงๆ ก็ไม่อยากสันนิษฐานหรอกว่ามันอาจจะไม่ใช่ฉี่หมา ... แต่เพื่อความสบายใจ (เพราะดมไปแล้ว ... เอาไปจ่อซะเกือบติดจมูก ... ดีที่ไม่โง่ชิม) ... ขอรวบรัดตัดตอนว่าเป็นฉี่หมาดีกว่า ...

แต่อย่าให้จับได้นะว่าฝีมือใคร ... งานนี้มีเอาหนังสติ๊กยิง ... กระจายแน่

11. tui chaiangmai

0
    0
    0
    เมื่อเข้าขับรถตามแฟน เห็นมีน้ำออกจากท่อไอเสีย และมีควันบางๆ ไม่ขาว และไม่ดำมาก มีกลิ่นเหม็น ไม่ทราบว่าส่วนผสมเป็นอย่างไร หนา บาง อย่างไร แต่ก้อบริโภคน้ำมันพอสมควร 11 - 12 โล/ลิตร

12. EVORA_By_nu080

EVORA_By_nu080 New Member Member

83
    2
    0
    ผมว่าถ้าเป็นตอนเครื่องเย็น คงสมบูรณ์ละครับ เพราะรถเราก็เป็นนะ แต่พอเครื่องร้อนได้ที่ก็ไม่มีนะหายไปเลย บริโภคน้ำมันพอๆๆกันนี้ละ แต่ก็อยู่ที่การขับด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้