Super Special Championship 2007 (หัวข้อเก่า 30/05/07)

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย News, 30 พฤษภาคม 2007

สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม
< Previous Thread | Next Thread >
  1. News

News Member Super Moderator

950
    3
    18

กำหนดการแข่งขัน
    สนามที่ 1 วันอาทิตย์ที่ 10 มิถุนายน 2550 ลานจอดรถสวนสนุก Wonder World
    สนามที่ 2 วันเสาร์ที่ 22 กรกฎาคม 2550
    สนามที่ 3 วันอาทิตย์ที่ 12 สิงหาคม 2550
    สนามที่ 4 วันเสาร์ที่ 29 กันยายน 2550
    สนามที่ 5 วันอาทิตย์ที่ 14 ตุลาคม 2550
    สนามที่ 6 วันอาทิตย์ที่ 25 พฤศจิกายน 2550

เป็นการแข่งขันที่เน้นสำหรับรถที่ปรับเซทมา เพื่อทำการวิ่งแข่งขัน
    Gymkhana หรือ Circuit โดยรูปแบบการแข่งขันนำมาจาก
    Super Special stage ของการแข่งขันที่ได้รับความนิยมอย่างมากจาก WRC
    เป็นการแข่งขันครั้งละ 2คันวิ่งใน Track ที่มีจุด Start และ Finish อยู่จุดเดียวกัน
    โดยมีการข้ามสะพาน และทางลอด เพื่อเปลี่ยน Track จนครบ 1รอบ
    คันไหนกลับเข้าสู่เส้น Start ใน Track
    ของตัวเองได้ก่อนจะเป็นผู้ชนะในคู่ และต้องแข่งครั้งต่อไปเรื่อยๆจนได้ผู้ชนะคันสุดท้าย​

กติกากำหนดรูปแบบการแข่งขัน (Sporting Regulations)
    การแข่งขัน Super Special เป็นการแข่งขันรถยนต์แบบประกบคู่ 2 คันวิ่งตามเส้นทางที่กำหนดขึ้น โดย Track ของรถแข่ง 2คัน ซ้าย และขวาถูกวางทิศทางของการวิ่งมีรูปแบบแตกต่างกัน รถแข่งแต่ละคันจึงต้องสลับ Track เมื่อผ่านรอบแรกไปแล้วด้วย Lamp และทางลอด เพื่อให้รถแข่งทั้ง 2คันวิ่งตามเส้นทางที่เท่าเทียม และเหมือนกัน
    1. สนามการแข่งขันเป็นสนามครบ 1รอบบรรจบ ( Start & Finish อยู่จุดเดียวกัน) ปล่อย
    รถแข่งพร้อมกัน 2คัน โดยแบ่งสนามให้มีจุด Start 2 จุด เพื่อปล่อยให้รถแข่งวิ่งไล่กัน
    จนครบรอบ โดยมี สะพาน และทางลอด เป็นจุดเชื่อมสลับ Track การแข่งขัน
    2. รถแข่งทั้งสอง Track ของแต่ละคู่ประกบจะเริ่มออกตัวจากเส้น Start ต้นทางด้วยการ
    เข้า Stage และปล่อย Start ด้วยสัญญาณไล่ลำดับ Countdown ที่เรียกว่า
    Christmas Tree
    3. ผู้ชนะของคู่ประกบ คือรถแข่งที่วิ่งกลับเข้าสู่จุด Start ใน Track ของตัวเองได้ก่อน
    ได้รับสิทธิ์เข้ารอบต่อไป
    4. ผู้แพ้ของคู่ประกบจะถูกคัดออกจากการแข่งขันในรอบต่อไป
    5. ผู้ชนะในรอบสุดท้ายคือผู้ชนะของรายการแข่งครั้งนั้น

ผู้ร่วมแข่งขัน
    1. ผู้ประสงค์จะเข้าร่วมการแข่งขันต้องสมัครเข้าแข่งอย่างเป็นทางการในรุ่นของรถแข่งที่
    ผู้จัดกำหนดขึ้นให้มีความเสมอภาคระหว่างรถต่างยี่ห้อในรุ่นเดียวกัน
    2. ผู้สมัครแข่งต้องนำรถที่จะใช้แข่งเข้ารับการตรวจสภาพเพื่อยืนยันเกณฑ์ความ
    ปลอดภัย และลักษณะจำเพาะให้ตรงกับรุ่นที่สมัครเข้าแข่ง
    3. ผู้สมัครแข่งมีโอกาสทำความคุ้นเคยกับเส้นทางวิ่งด้วยการเดินเท้าไปตามแนวทางวิ่ง
    ( Walk The Course)
    4. ผู้สมัครแข่งทุกคนต้องเข้าร่วมประชุม (Drivers’ Briefing) เพื่อซักซ้อมความเข้าใจกับ
    นายสนาม และกรรมการควบคุมการแข่งขัน
    6. ผู้เข้าร่วมแข่งขันในรุ่นตั้งแต่ แต้ม Handicap in second ตั้งแต่ +2.1 >Open จะต้อง
    สวมชุดนักแข่งในการลงแข่งขันพร้อมอุปกรณ์ความปลอดภัย สำหรับผู้ร่วมแข่งขันที่มี แต้ม Handicap in second ต่ำกว่า+2.1 ลงไป ต้องสวมชุดที่เหมาะสม และมีหมวกกันน๊อคเพื่อการแข่งขันเป็นอย่างน้อย

การดำเนินการแข่งขัน
    1. ในกรณีที่มีจำนวนผู้สมัครไม่มาก ผู้สมัครแข่งอาจได้ลงสนามซ้อมขับในเส้นทางจริง
    แต่ในกรณีที่มีจำนวนผู้แข่งมาก อาจจะไม่มีเวลาลงสนามซ้อมขับก็ ให้ถือว่าการเดิน
    เท้า เป็นการทำความคุ้นเคยที่เพียงพอแล้ว
    2. ในทุกรุ่นการแข่งขันจะต้องทำการคัดเลือก (Qualification) โดยการวิ่งที่ละคันจับเวลา
    หาผู้เข้ารอบตามผังการแบ่งสายจับคู่ (Pairing Ladder)
    3. การแข่งขันหลังการ (Qualification) ใช้ระบบแพ้คัดออก (Elimination)
    4. ตลอดเส้นทางวิ่ง รถแข่งจะต้องวิ่งบนลู่ในแนวอาณาเขต (Boundary)ที่กำหนดโดย
    Pylons และขอบสนามที่ถูกกำหนดจุด การออกนอกเขตหรือสัมผัสในจุดที่กำหนดจะ
    ได้รับโทษปรับแพ้ ในรอบนั้นทันที หรือ Disqualified สำหรับการแข่งในรอบนั้น
    5. รถแข่งที่สะกิด หรือชน Pylon ที่ถูกกำหนดจะได้รับโทษปรับแพ้ ในรอบนั้นทันที

การจัดลำดับจากรอบคัดเลือก (Qualification)
    จากจำนวนผู้สมัครในรุ่นทั้งหมดจะถูกคัดเลือกเพื่อเข้าสู่รอบการแบ่งสายจับคู่ โดยการวิ่งจับเวลาทีละ 1คันครบรอบจนได้เวลา(ET) นักแข่ง Start โดยการปล่อยตัวจาก Christmas Tree ในรอบการคัดเลือกสามารถ Jump-Start ได้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น การคัด ไล่ลำดับจากเวลาที่ดีที่สุดลดหลั่นลงไปเรื่อยๆ จนเต็มชาร์ต 8 หรือ 16 คัน

การแข่งระบบแพ้คัดออก (Elimination)
    1. การประกบคู่แข่งระบบแพ้คัดออกใช้แผนผัง (Ladder) เรียงคู่ตามรูปแบบมาตรฐาน
    2. สิทธิการเลือกทางวิ่ง (Lane-Choice)ในรอบแรกตกเป็นของรถแข่งคันที่ทำเวลาจากรอบคัดเลือกเหนือกว่า ในรอบต่อไปให้เป็นไปตามแผนผังการจับคู่
    3. ผู้ที่ชนะในคู่เท่านั้นคือผู้ที่จะสามารถผ่านเข้ารอบต่อไปได้ ผู้แพ้ในคู่ถือว่าสิ้นสุดการแข่งขันไม่สามารถเข้ารอบต่อไปได้
    4. ที่มาของผู้ชนะ ผู้ชนะอันดับ 1 (Winner) คือผู้ที่ไม่เคยแพ้ตลอดการแข่งขัน
    ผู้ชนะรองอันดับ 1 คือผู้ไม่ชนะรายสุดท้าย
    รองชนะเลิศอันดับ 2 คือคู่แพ้รอบ 4คันสุดท้าย (รางวัลนี้มี 2คัน)

ขั้นตอนการนำรถแข่งเข้าเส้นปล่อยตัว
    1. รถแข่งต้องเคลื่อนตัวเข้าเส้น Start ด้วยกำลังเครื่องยนต์ประจำรถแข่งเท่านั้น (ห้ามใช้
    กำลังจากภายนอก)
    2. เมื่อรถแข่งเคลื่อนตัวเข้าสู่Track การแข่งขันในรถคันที่มีสิทธิเลือก Lane-Choice เข้า
    สู่จุด Start ก่อนจนล้อหน้าไปหยุดขวางลำแสง Pre Stage และ Stage จากนั้นภายใน
    15วินาทีรถแข่งอีกคันหนึ่งต้องเคลื่อนตัวตามจนล้อหน้าไปหยุดขวางลำแสง Pre
    Stage และ Stage เช่นกัน
    3. ภายใน 5วินาทีที่ดวงไฟ Pre Stage และ Stage สว่างทั้งสองช่องทางวิ่งแล้ว
    กรรมการควบคุมระบบไฟ จะเริ่มทำการเปิดลำดับ Countdown ชุดไฟเหลือง และไฟ
    เขียวบน Christmas Tree เพื่อเริ่มทำการแข่งขัน

การควบคุมรถแข่งไม่ให้ออกตัวก่อนกำหนด (Jump-Start)
    1. รถแข่งจะออกตัวจนล้อหน้าพ้นลำแสง Stage-Beamได้ก่อต่อเมื่อดวงไฟเขียวสว่างขึ้น
    แล้วเท่านั้น หากรถแข่งออกตัวจนล้อหน้าพ้นลำแสงไปก่อนดวงไฟเขียวสว่างขึ้น ดวง
    ไฟแดง (Red-Light หรือ Foul-Light) จะสว่างขึ้นเพื่อฟ้องให้รู้ว่าเป็นการออกตัวก่อน
    กำหนด (Jump-Start)
    2. ในรอบแพ้คัดออก รถแข่งที่ออกตัวก่อนกำหนดจะถูกปรับเป็นแพ้ และถูกคัดออก
    (Eliminated)

ความรับผิดชอบต่อการรักษาเวลา
    1. ในระหว่างการแข่งรอบแพ้คัดออก เมื่อกรรมการดำเนินการแข่งประกาศเรียกรถแข่ง
    คันใดเข้าสู่บริเวณจุด Start โดยมีกำหนดเวลาที่แน่นอน 2นาที ภายใน 2นาทีให้นัก
    แข่งรีบนำรถเข้าสู่จุด Start การล่าช้าเกินกำหนดอาจมีผลถึงขั้นถูกปรับเป็นแพ้ และ
    ออกจากการแข่งขัน
    2. ในกรณีคันใดคันหนึ่งเตรียมพร้อม ณ จุด Start โดยนำรถเข้าไฟ Stage เป็นที่เรียบร้อย
    รถแข่งในคู่จะต้องรีบนำรถเข้าสู่ Stage ภายในเวลา 1นาที ในกรณีที่ไม่มีการแจ้งซ่อม
    3นาทีในกรณีที่มีการแจ้งซ่อม
    3. ในกรณีพิเศษคู่แข่งขันที่ยอมรับข้อเสนอ ในการรอ เช่นเปลี่ยนให้คู่ต่อไปลงทำการ
    แข่งขันก่อนก็สามารถกระทำได้ แต่ต้องอยู่ในดุลยพินิจของนายสนามประกอบด้วย

คะแนนสะสมเพื่อตำแหน่งแชมเปี้ยนประจำการแข่งขัน 5 สนาม
    เพื่อตำแหน่งแชมเปี้ยนประจำการแข่งขัน นักแข่งสะสมคะแนนจากการแข่งแต่ละครั้ง ด้วยกำหนดคะแนนดังต่อไปนี้
    จากผังการประกบคู่
    ผู้ชนะรอบชิงชนะเลิศ ได้อันดับที่ 1 100 คะแนน
    ผู้แพ้รอบชิงชนะเลิศ ได้อันดับที่ 2 80 คะแนน (ต้องข้ามเส้นออกตัวด้วยกำลังเครื่องยนต์)
    ผู้แพ้รอบ 4คัน 60 คะแนน (ต้องข้ามเส้นออกตัวด้วยกำลังเครื่องยนต์)
    ผู้แพ้รอบ 8คัน 40 คะแนน (ต้องข้ามเส้นออกตัวด้วยกำลังเครื่องยนต์)
    ผู้แพ้ในรอบ16คัน 20 คะแนน (ต้องข้ามเส้นออกตัวด้วยกำลังเครื่องยนต์)
    ผู้ที่ตกรอบ Qualification 10 คะแนน (ต้องข้ามเส้นออกตัวด้วยกำลังเครื่องยนต์ และต้องจบการแข่งขันในรอบ Qualify)

2. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    รับทราบครับ
    - แล้วค่าสมัครเท่าไรครับ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 พฤษภาคม 2007
  3. White Fit Spoon

White Fit Spoon New Member Member

34
    0
    0
    อ้าวมาเเว้ววววววววววววววววววววววว ลุยๆๆๆๆๆๆๆ

4. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    น่าสนใจ ไปด้วยคนนะครับ

5. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    ไปด้วยนะครับ

6. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ไปแน่นอน แต่งงเรื่อง Handicap in second ตั้งแต่ +2.1 >Open ช่วยอธิบายหน่อยครับ และการแบ่งรุ่นด้วย จะได้ทำรถกันถูกต้องตามกติกา

ว่าแต่ต้องใส่ชุดแข่งด้วยหรอเนี่ย ไม่มีอ่ะ :cry:

7. b4_pd

b4_pd New Member Member

12
    1
    0
    :) ไปด้วยคนครับ... ว่าแต่ขอทราบกติกาเกี่ยวกับยางเพิ่มเติ่มด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

8. motortracks

motortracks New Member VIP Media

97
    4
    0
    เพิ่มเติมจ้า

รุ่นที่ทำการแข่งขัน ในสนามแรก
    BF class A
    BF class B
    BF class C ทั้ง3Class นี้จะถูกแบ่งรุ่นตามสมรรถนะของรถและองค์ประกอบการmodifyเป็นหลักเดี๋ยวจะขึ้นตารางให้ครับ ส่วนHandicap เท่าไหร่จะอยู่รุ่นไหนขออนุญาติดูโดยรวมในวันแข่งนะครับเพื่อความเหมาะสม (เราก็ประชุมกัน)
    BF4 รุ่นขับเคลื่อนสี่ล้อ(ไม่ใช่ off roadนะ)
    Super Take Control (open) รุ่นนี้อะไรก็ได้เต็มพิกัด ขออย่างเดียว
    ให้ใส่ชุดแข่งทีมงานมีให้ยืมถ้าไม่มีจริงๆ

Top Car Club รุ่นนี้ให้สำหรับน้องๆพี่ๆ Car Clubทั้งหลายที่ชอบ
    การแข่งขันส่งตัวแทนมาครับ
    BF Lady หากมีผู้ร่วมแข่งขันตั้งแต่ 5คันขึ้นไป

ค่าสมัคร คันล่ะ 800 บาทในแต่ละรุ่น มีส่วนลด 300.- ถ้าไม่มาสาย 555
    เงินรางวัลตัดแบ่งจากค่าสมัครทั้งหมดในแต่ล่ะรุ่นแบ่งเป็น 60% เงินรางวัล40%ค่าใช้จ่ายของผู้จัด OKนะ ชวนกันมาเยอะๆ แข่งเสร็จมี party ด้วยของแจกเพียบ

9. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    รับทราบบบบ.......

10. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    ท่าทางจะสนุกดี ไปด้วย

11. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    มีชุดแข่ง Size ผมป่าวพี่บี อิอิ

12. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ไปด้วยคนครับ แต่ยังหาเกียร์ไม่ได้เลย.......

13. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    "ค่าสมัคร คันล่ะ 800 บาทในแต่ละรุ่น มีส่วนลด 300.- ถ้าไม่มาสาย 555"

-มีส่วนลดด้วยหรอเนีย อิอิ

14. nick_oversize

nick_oversize New Member Member

445
    9
    0
    อืม......ไปด้วย

15. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    รุ่นเก๋าเก่าเก็บ ไปไหนแล้วอ่ะ???

16. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    ว่าแต่...... เริ่มสมัครกี่โมงครับ พอดีอยู่ต่างจังหวัดครับ

17. Super Colt

2,980
    11
    0
    คงต้องมาถึงสนามซัก 8โมงเช้าครับ หรือก่อนนั้นก็ดีครับ

พี่บีครับ ขอตารางคิดคะแนนด้วยครับ จะได้เลือกยางถูก อิอิ

18. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    สวัสดีครับคุณโต :D

19. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    น่าสนุกมากคับ
    ใส่ชุดแข่งกันมาเยอะๆนะ
    มาลง open กันขำๆ
    อิอิ อุอุ อะอะ
    :D
    [email protected]

20. Billiead

Billiead New Member Racer

142
    4
    0
    ขอกติการถแข่ง
    โดยละเอียดด้วยครับ
    จะได้เตรียมรถถูก

21. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    โอย...ลงรุ่นไหนดีเนี่ย... :cool:

22. nokyoongza

nokyoongza New Member Member

137
    0
    0
    ไม่มีชุดแข่งอ่ะคับ แล้วหนูไม่เคยแข่งเลยอ่ะ มีใครแนะนำได้บ้างอ่ะ

23. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    สวนสนุก ที่จะจัดแข่งสนามแรก อยู่แถวไหนอ่ะครับ (อยากไปร่วมแข่งด้วยครับ)

ปล. แนบแผนที่ได้จะขอบคุณมาก ครับ.

24. Super Colt

2,980
    11
    0
    ตารางครับพี่ตาราง ขอด่วนๆเลยครับ

25. motortracks

motortracks New Member VIP Media

97
    4
    0
    เพิ่มเติม

D เรื่องชุดแข่งเราบังคับเฉพาะรุ่น Super Take Control (open) เท่านั้น รุ่นอื่นๆขอให้มีหมวกกันน๊อคที่ได้มาตราฐาน รองเท้าผ้าใบก็ok แล้ว "ส่วนท่านที่ไม่มีชุดทีมงานจะเตรียมไว้ให้ครับเป็นชุดจาก ptt ที่ rca
    :D เรื่องการแบ่งรุ่นตารางกำลังพยายามจะขึ้นให้เร็วที่สุดครับ "ตาราง performance index นั้นใช้ในการตรวจสภาพรถเพื่อจัดรุ่นเท่านั้น ในการแข่งขันจะใช้เวลาดิบที่แท้จริงในการตัดสินในแต่ละคู่"
    โดยประมาณนะครับ BF Class C 0 - +2
    BF Class B +2 - +3.5
    BF Class A +3.5 - +5
    BF 4 รถขับเคลื่อน all wheel drive ทุกรุ่น ห้ามใช้ยาง Solf - Slick
    BF Super Take Control รุ่นนี้ทุกอย่างเต็มที่ เต็มพิกัด
    BFG lady (ถ้ามีแข่งเกิน 5คันนะ) ไม่กำจัดรถ แต่ ห้ามใช้ยางSolf -
    Slick
    สำหรับรุ่นพิเศษต่างๆ อะไรก็ได้คับ เต็มที่เช่นกัน
    *:cool: สำหรับ Class A-Cนั้น อาจมีการเปลี่ยนแปลงสำหรับสนามการเก็บคะแนน ในครั้งต่อไปขึ้นอยู่กับการประชุมนักแข่งในสนามแรกนี้

โปรแกรมคราวๆโดยสังเขป (เดี๋ยวขึ้นตารางให้ครับ)
    เริ่มรับสมัคร 8.00-9.30 (คันล่ะ 500) คันไหนมาในช่วงเช้าจะได้สิทธิในการซ้อมไฟ ออก Start และ test ramp เป็นกรณีพิเศษ (เฉพาะผู้ที่มาระหว่าง 8.00-9.00เท่านั้น)
    :p 10.00 เริ่มซ้อมอย่างเป็นทางการ แล้วแข่งขัน
    :D 16.00 แถลงข่าวอย่างเป็นทางการ กับสื่อมวลชนทุกแขนง
    :eek: 17.30 Let go to Party (อยากให้อยู่ทุกคน มีของรางวัลนอกรอบ)
    เอา อย่าลืมไปแข่ง อย่าลืมไปเชียร์ อย่าลืมงานParty ทุกคนมีสิทธิร่วมงานครับ Car Club ด้วย

26. motortracks

97
    4
    0
    ตารางแบ่ง Performance index

บวกตัวเลขวินาทีให้ถูกนะครับ จาก 13 ข้อกำหนด สูงสุดคือ +7.5 วินาที
    Class C 0 - (+2)
    Class B +2 - (+3.5)
    Class A +3.5 - (+5)

27. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    หาได้แล้วเอาตังค์มา....

28. A_EK

A_EK New Member Member

901
    0
    0
    :D ดันขึ้นไป :D

29. Pam Pam

Pam Pam Guest

0
    0
    0
    ถ้าตาบีใส่ชุดแข่ง คงกลมเป็นตัวบีแบนดั้ม รู้จักป่าว พรีเซ็นเตอร์มิชิลินน่ะ ใครไม่รู้จะนึกว่างาน BF เป็นงาน มิชิลิน รึป่าวนะ เพราะมี พรีเซ็นเตอร์มิชิลินมาด้วย

อิ อิ

ล้อเล่งง่ะ แต่นึกๆภาพดูแล้ว เหมือนจริงนะ อิ อิ

30. khun te'

khun te' New Member Member

110
    4
    0
    แข่งด้วยค่ะไม่พลาด

< Previous Thread | Next Thread >
สถานะหัวข้อ:
ไม่เปิดให้ตอบกลับเพิ่มเติม

แบ่งปันหน้านี้