ถามเรื่องปั๊มอีกแหละ

การสนทนาใน 'Van Only Club' เริ่มโดย nai_tot, 4 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nai_tot

nai_tot New Member Member

471
    5
    0
    นายตูนหรือกูรู ทั้งหลายรบกวนถามหน่อย ที่ผมไปทำปั๊มมา
    ได้ยินช่างบอกว่า"ไฟแก่ไปนิด" เลยอยากถามว่า
    ไฟแก่ มันมีผลอะไรกับเครื่องบ้างเช่น
    แรงขึ้น ,กินน้ำมัน,หรืออะไรอย่างอื่นอีก ไม่รู้จริงๆช่วยบอกหน่อยนะ
    แต่ที่รู้ๆ คือเสียงปั๊มมันดังขึ้นเวลากดคันเร่ง ขอบคุณนะครับ:p

2. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    ของป๋าเป็นดีเซลม่ะใช่หรอ แล้วไปเกี่ยวอะไรกับไฟแก่อ่ะคับ งง

3. nai_tot

471
    5
    0
    นั่นดิถึงมาถาม ผมได้ยินบอกแบบนี้มา 2 ร้านแล้ว
    ปกติเคยได้ยินแต่ตั้งไฟรถเบนซิน พอมาดีเซลเลยงง
    ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับการตั้งปั๊มให้เอียงมาก-น้อยหรือป่าว

4. jackie101

jackie101 New Member Member

346
    0
    0
    เครื่องยนต์ดีเซลก็มีการตั้งไฟให้แก่-อ่อนเหมือนกันครับ
    โดยจะมีมาร์คที่ฝาหน้าเครื่องกับข้างเสื้อปั๊ม โดยปกติแล้วเค้านิยม
    ตั้งให้แก่กว่า STD นิดหน่อยเพื่อการเผาไหม้ที่สมบูรณ์ขึ้น
    ผลข้างเคียง ก็จะมีเรื่องความร้อนที่สูงขึ้น(ถ้าแช่ยาวๆ)เสียงเขกดังตามรอบเครื่อง
    ถ้าตั้งแก่มากเกินไปก็วิ่งไม่ออก ต้องอยู่ในตำแหน่งที่พอดี
    หลักการก็คล้ายๆเครื่องเบนซินล่ะครับ

5. mayuct

941
    4
    0
    ถ้างั้นของผมก็ไฟแก่เหมือนกันอ่ะดิ แช่วความร้อนขึ้นไม่พอ มีเสียงเขกอีกตะหาก ม่ะรู้ใช่เปล่าสงสัยว่างๆต้องให้นายตูรฟังดูซ่ะแล้ว อิอิ

6. jackie101

346
    0
    0
    ของพี่เมย์ที่ความร้อนมันขึ้นไม่ได้เป็นเพราะตั้งไฟแก่ครับ
    แต่ระบบระบายความร้อนมันไม่พอต้องเพิ่มหม้อน้ำอีกใบ
    ส่วนเสียงเขกของพี่มันไม่ได้มาจากปั๊มแต่มันดังมาจากเครื่อง
    มันคนละเสียงกันครับ
    :D :D :D

7. nai_tot

471
    5
    0
    ขอบคุณมากครับตูน ของผมน่าจะแก่ไม่มาก(ทั้งรถทั้งคนนะ)
    เพราะผมไปหัวหินมาก็ไม่มีปัญหาความร้อนแต่หนวกหูเสียง
    ปั๊มหน่อยว่าจะเอาไปให้ที่ร้านเค้าลดไฟลงหน่อย
    ตูนนี่เซียนจริงๆ ขอคารวะเลย

8. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0

ของเมย์ คนแก่ไฟแรงอ่ะป่าว....จุ๊บจุ๊บ:D

9. jackie101

346
    0
    0
  10. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    ความรู้ คับ ความรู้

11. SungKung - P R E G I O -

SungKung - P R E G I O - New Member Member

72
    0
    0
    -ของผม pregio น๊อต ปั๋มมานคลาย หนวกหูมาก เครื่อง เขก แต่ วิ่ง ชิบ อิอิ เอาไปแก้ไขแหละ ดีไม่พัง

12. Car Is Life

Car Is Life New Member Member

158
    1
    0
    ขอถามเป็นความรู้เพิ่มเติม คั pregio นี่เป็นปั๊มไฟฟ้า รึเปล่า รถเพื่อนผมคันนึงใช้อยู่มานบ่นว่าอะไหล่แพงมั่ก ๆ ๆ

13. san leo

760
    2
    0
    น่าใช้ดี...pregio เห็นขายไม่แพง แต่ไม่รู้เรื่องอาไหล่จาแพงป่าว

14. nai_tot

471
    5
    0
    มีเพื่อนใช้อยู่คันนึงที่เชียงใหม่ไว้จะโทรไปถามข้อมูลให้

15. jackie101

346
    0
    0
    มันดีก็ตรงช่วงล่างหลังเป็นคอยล์สปริงนี่แหละ
    ท่าทางจะนั่งนิ่มดี ส่วนเครื่องน่าจะใส่หอยพิษสักลูก
    เอาไว้ไล่รุ่นใหม่ๆ เค้า อิอิ น่าใช้ดีครับ

16. mayuct

941
    4
    0
    ตูน มีคอมใช้แล้วหรอ อิอิ

17. san leo

760
    2
    0
    เอาหอยเด็กๆได้ม่ะ...แบบว่าลูกเล็กๆอ่ะ(อย่าคิดมาก)..อิอิ

18. jackie101

346
    0
    0
    อิอิ พฤติกรรมส่อนะเนี้ย 555

19. san leo

760
    2
    0
    เขาป่าวหน่า.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้