อยากเริ่มเล่น หาตามกระทู้เก่าๆไม่เจอครับ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย มือใหม่.ครับ, 3 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากเริ่มเล่นkartครับ search ตาม topic เก่าๆแล้วไม่เจอข้อมูลครบๆเลย กะลังคิดจะไปเรียนที่ MSL อยู่ครับ อยากถามว่า

1. หากจะซื้อรถ kart ซักคัน(มือสอง) ไม่ต้องแรงมาก เอาใว้ซ้อม ไม่ได้ใว้แข่ง ควรมีงบประมาณเท่าไหร่ครับ
    2. รถ kart มีอายุกี่ปีครับ
    3. ค่าบำรุงรักษาต่อปีหรือเดือน กรณีฝากรถใว้ที่ MSL (ค่าฝาก+ค่าซ่อม+ค่าน้ำมัน)ประมาณเท่าไหร่ครับ
    4. เช่าสนามขับซ้อมคิดยังไงครับ(ใช้รถตัวเอง) เป็นชม.รึเปล่า ชม.เท่าไหร่ครับ ผมดูตามกระทู้เก่าๆเห็นมีแต่วันละ 1000บาท ผมไม่รู้จะเช่าไปทำไมทั้งวันเพราะคงไม่มีแรงซ้อมขนาดนั้น อาจจะเป็นวันละ 1-2ชม

อยากเริ่มเรียนและเล่นอย่างจริงจังครับ เพราะเท่าที่เล่นมาชอบมาก และเป็นการออกกำลังกายที่ดี เลยอยากจะประเมินค่าใช่จ่ายถูกครับ

ขอบคุณครับ

อ้อ เผื่อคนที่ชอบ f-1 กะเกมส์ online, ลองเล่นที่นี่ดูครับ สนุกมาก
    www.gpro.se

1. ตี๋น้อย

ตี๋น้อย New Member Member

287
    0
    0
    ใจเย็นคับ ไปขับเล่นรถเช่าดูให้รู้ก่อนว่า ชอบแน่ๆ

เพราะ รถคาร์ท จะเอาแบบเฟรมดีพอขับได้ มือสอง ก็ต้องมี 30000+ เป็นอย่างโคดถูกที่สุด
    ค่าเครื่องค่ายาง(4 จังหวะนะครับ ที่ msl ) เบ็ดเสร็จน่าจะมีเตรียมๆไว้ ห้าหมื่น ส่วนค่าสนาม นั้น ราคาประมานนี้ทุกสนาม มาเล่นทีนึง ก็เตรียมตังมาพันนึง กับซื้อน้ำมันมาเองอีกสามร้อยบาท 1300 บาทต่อวัน ถือว่าไม่แพงคับกับกีฬานี้ ฝากรถเดือนละ 1000 บาท ถือว่า คุ้มค่า เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องของหายแน่นอน ส่วนค่าเซอวิส รู้สึกที่ msl ไม่มีนโยบายให้ช่างเซอวิสให้ แต่ช่างที่นั่นใจดีทุกคน จบงานก็ทิปไปซะหน่อยก็พอแล้ว

ขับรถส่วนตัว 1-2 ชั่วโมง ยังไม่ทันหายมันส์หรอกคับ ไหนจะพักเหนื่อยกินน้ำ ขับเต็มๆวันไปเลยหนุกกว่า

ลืมบอกอีกเรื่อง รถคาร์ทจิงๆมีอายุใช้งานประมาน 2 ปี หรือน้อยกว่านั้น เพราะเหล็กมันจะเริ่มนิ่ม
    แต่ถ้าแค่ขับเล่นก็ไม่ต้องสนใจขับ ไม่ชนแรงๆจนเฟรมมันบิดเบี้ยวเป็นใช้ได้

2. ขอบคุณคุณตี๋แก๊บครับ ว่าจะไปลองที่ MSL เร็วๆนี้แหล่ะครับ
    เรื่องราคารถมือสองกับค่าบำรุงรักษานี่ผมก็โอเคนะครับ ติดแค่เรื่องค่าเช่าสนามนี่แหล่ะ แพงจัง อยากได้แบบ ไปซ้อมเพื่อออกกำลังหลังเลิกงาน ถ้าครั้งละเป็นพันอย่างงี้คงไปซ้อมบ่อยๆไม่ใหวแน่ๆเลย จะเช่ารถตลอดไปก็คงจะไม่ได้ซ้อมเป็นเรื่องเป็นราว อืมๆๆ ไม่เป็นไร ใว้ลองไปดูก่อนดีกว่า ยังไงก็ ขอบคุณนะครับ :)

3. ตี๋น้อย

287
    0
    0
    ไม่เป็นไรคับ :D ส่วนเรื่องค่าสนามเดี๋ยว ทาง msl คงโพสแจ้งอีกครั้ง

4. Thana Thanakul

Thana Thanakul Guest

0
    0
    0
    kart

สวัสดีครับ

หาก ขับไม่กี่ 10 นาที 1 พัน บาท คงไม่คุ้มครับ ประมาณ 40 นาที ขึ้นไป ก็นับว่า ถูกกว่า เช่ารถ 4 รอบ แล้วล่ะครับ สะดวกกว่า ตรง จะหยุดพัก ก็ได้ และ share กับ เพื่อน ร่วมขับ ได้ 1 คน (ค่าน้ำมัน และ ค่าสึกหรอ คงต้องตกลงกันเองครับ)

หากจะขับทุกวัน สิ้นเปลืองมากแน่นอน อาทิตย์ ละสอง ก็พอมั้งครับ มาประมาณ 16:00 และ ขับไปจนถึง 20:00.

รับรอง หลับสบาย

มาลองขับรถเช่าสัก 3 เดือน ก่อนก็เป็นทางเลือกที่ดี หาก ชอบจริง มีเวลาให้ ก็ซื้อรถได้ เลย เห็น คุณกิตติ ขายอยู่ครับ Tony + Honda GX270 หรือ หากเป็นรถใหม่ ทาง MSL ก็มี Frame ประกอบในอยู่ วิ่งดีเอาเรื่อง

ขอให้โชคดีครับ

5. mr.ananda

mr.ananda New Member Member

2
    0
    0
    ผมก็สนจัยเหมือนกันครับแบบว่าอยากได้แต่เฟรมอย่างเดวอะครับ มีขายป่าว แล้วมีราคาเท่าไหร่ครับ
    ของเปงมือ2ถูกหน่อยครับ

6. JAZZ ขาวจั้ว

JAZZ ขาวจั้ว New Member Member

79
    1
    0
    MSL ดีจิงๆๆครับ บอกต่อๆๆๆ

7. ขอบคุณครับคุณ Thana, อืมงั้นผมลองหาเพื่อนเล่นด้วยกันดูซักคนดีกว่า ไป 2คนแบบนี้น่าจะคุ้มดี ขับ4รอบขึ้นนี่คุณ thana ต้องร่างกาย fit มากแน่ๆเลยนะครับ น่าอิจฉา ผมเคยเล่นแค่ที่ RK พัทยาเท่านั้นเอง เล่นมาเกือบๆ 10 ครั้งแล้ว เริ่มจากรุ่นเล็กสุด จนรุ่นแพงสุดที่รอบละ 500 บาทหน่ะครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่านั่นเป็นรถ 2 หรือ 4 จังหวะ เครื่องกี่ซีซี รู้แต่ว่ามันแรงมาก ลองรุ่นนี้ครั้งแรกขับได้แป๊ปเดียวแทบอยากจอดแล้วลุกออกมาเดี๋ยวนั้นเลยครับ กลัวเอารถไม่อยู่ แต่พอผ่านไปซัก 1-2 lap เริ่มชิน ความกลัวปลี่ยนเป็นความมันทันทีแล้วก็ไม่กลับไปเล่นรุ่นเล็กกว่าอีกเลย แต่เคยเล่นมากสุดก็ 2 รอบติดเท่านั้นเอง เพราะเหนื่อยมากครับ ลุกมาหมดแรง ก่อนอื่นตอนนี้ผมคงต้องไปออกกำลังซะหน่อยแล้ว

รถที่ RK นี่เป็นรถรุ่นไหนพอทราบมั้ยครับ แล้วเทียบกับรถ 4 จังหวะ 100CC นี่ต่างกันมากมั้ยครับ

8. ตี๋น้อย

287
    0
    0
    มีคนนึงชื่อ YA-77 ขับตอนแข่งเอนดูราน24ชั่วโมง ขับไปคนเดียว9-10 ชั่วโมง ลุกขึ้นมาจากรถกล้ามเป็นมัดๆ55

ปล. ชื่อสนาม kr คับ ตอนนี้ปิดไปแล้ว rk นั่นยี่ห้อโซ่คับ :D :D :D ล้อเล่นนะครับ

9. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38

เฟรมใช้ได้ 2 ปีเองเหรอครับคุณตี๋แก๊ป อย่างนั้นเฟรม CRG ที่ท่านใช้อยู่ก็อายุเกินแล้วดิ งั้นขายให้พี่ถูกๆ
    หรือแพงกว่าราคาเศษเหล็กก็แล้วกันนะ ไหนๆ เฟรมมันก็ล้าแล้ว..................:D

แก้ข่าวนิดนะ นายยะวิ่งแค่ 6 ชั่วโมงเอง ไม่ถึง 10 (คิดเอาก็แล้วกันขนาครถ kart ยังขย่มได้หลายรอบ
    แล้ว อย่างอื่นจะขย่มได้นานขนาดไหน?) :D

10. ปล่อยไก่ตัวเบ่อเร่อเลย แถมปิดไปแล้วด้วยเหรอครับเนี่ย จำได้ว่าล่าสุดผมพึ่งไปเล่นมาไม่กี่เดือนนี่เองนี่นา

11. Thana Thanakul

Thana Thanakul Guest

0
    0
    0
    หากเป็นรถส่วนตัว

สวัสดีครับ

หาก เป็นรถส่วนตัว ขับ สลับ พัก ได้ ครับ จึงทำให้ ขับได้ นาน และควรจะวิ่งกับ เพื่อนๆ ที่ มี รถส่วนตัวด้วยกัน

เพราะ หากรถส่วนตัว ไป ชวนวิ่งกับเพื่อนๆ ที่ จ่ายเป็นรอบ ชวน สองสามรอบ เพื่อนๆ ก็จ่าย เกือบพันแล้วครับ ก็มีว่า หาก เพื่อนๆ รถเช่า ไปวิ่งรอบไหน ก็ลงไป ร่วมสนุกด้วย เพียงแต่ สนุก ได้ นานกว่า เพราะ ระหว่าง 16:00 - 21:00 รับรองว่า มี เพื่อนวิ่งตลอด ครับ

ขอให้ โชคดีครับ

12. วันนี้ไปเล่นมาแล้วครับ สนุกดี เหนื่อยมากๆด้วย เห็นกลุ่มนึงวันนี้ไม่รู้คนเว็บนี้ป่าว มากัน 4-5 คน ขับเก่งกันทุกคนเลยครับ เห็นอยู่ที่30-31วิ กัน สงสัยต้องไปเรียนจริงๆซะแล้วอยากเร็วอย่างงั้นบ้าง คุณไก่ อาทิตย์นี้ว่างวันไหนครับ :) จะไปให้สอน

13. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38

ถ้าเจอกันในสนามอาจจะพอแนะนำได้นิดๆหน่อย งูๆ ปลาๆ นะครับ แต่ถ้าอยากเรียน
    ไม่รู้เหมือนกันว่าใครสอนอยู่ที่ MSL ตอนนี้ เดี๋ยวจะถามอาจานหนูให้นะครับ
    แต่แน่ๆ คนไกล้ๆตัวพี่ อ่างสองอ่างคงมีคนอยากสอนหลายคน...

14. KEAK 7766

KEAK 7766 New Member Member

458
    1
    0
    อืม น่าสน

ผมคนนึงที่หัดเล่น เหมือนกันครับ มาช่วยตอบ
    ถ้าเน้นถูก ควรอ่าน หน่อยนะครับ เพราะรถผมก็ มือสองมา เช่นกัน

1. หาเฟรม มือสอง ไม่ว่าจะเป็น tony crg birel อะไรก็ตาม ขอให้ดู สภาพเฟรมไม่เบี้ยว ไม่คด
    ไม่เคยโดนตัดต่อ ดูรอยเชื่อมดีดี หากเฟรมถูกทำสีมาแล้ว และอุปกรณ์ พื้นฐานที่ติดมากับ เฟรมครบ (หาเองหายาก และแพงด้วยครับ ใน ebay ยังมีน้อยเลย) เฉพาะ เฟรม ในราคาไม่เกิน 35000 ความรู้สึกผม ควรจะได้ครบหมดเลยหละ ล้อ 4 ล้อด้วย ยางไม่ต้องอ่าน เพราะไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วครับ คือ ราคานี้ยกเครื่องมาลงอย่างเดียวครับ

2. เครื่องยนต์ มือสองมีหลายรุ่นหลายปีมากครับ ถ้าเครื่องเอาจริงๆมือใหม่ผมขอเชียร์ yamaha kt-100 ครับ อลั่ยหาง่ายซ่อมบำรุงถูก แรงกว่า Comer แต่ก็ไม่แรงเท่า Komet ราคาเครื่องหาซื้อได้ในราคาไม่เกิน 25000 ไม่เกินนะครับ แล้วแต่สภาพที่เราจะเจอ ตัวเก่าของผมได้มาในราคา 18000 ครับ

3. หาไม่ได้จริงๆลองติดต่อที่ เชียงใหม่ speedway หาคนชื่อ สมบัติ นะครับ ผมไม่ได้เสียอะไรหรอกครับ รถ คันแรกผมก็มาจากที่นี่ครับ ลองดูนะครับ

ขอร้องมือใหม่ นะครับ อย่ามาซื้อทีละชิ้น มันจบยากครับของไอ้รถเล็กเนี่ยมันหายากจริงๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้