รบกวนผู้รู้หน่อยครับกับรอบเดินเบาไม่หายซักที

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย wuti, 14 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wuti

wuti New Member Member

21
    0
    0
    เนื่องจาก........มีหนูตัวหนึ่ง เอ้ย! ม่ายช่าย

พอดีรอบเดินเบาตอนเครื่องเย็นไม่ขึ้น แต่เครื่องร้อนก็ไม่มีปัญหา รอบจะตกตอนรถติด

ล้างลิ้นปีกผีเสี้อแล้วเปลี่ยน iden speed มือสอง แล้วก็ไม่หาย
    และรถวิ่งออกตัวอืด ปลายฉิว
    กินน้ำมัน 6-7 โลลิตร

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยแก้ไม่หายซักที โดนเยอะแล้ว ตอบหน่อยคับ:cry:

2. gales12

gales12 New Member Member

3
    0
    0
    เคยดู vacuum sensor ยังครับ จะทำให้รอบตกตอนแอร์ตัดครับ

3. PoP-GTE

PoP-GTE New Member Member

38
    0
    0
    มันอยู่ตรงไหน รูปร่างมันเป็นไงครับ ผมรอบตกตอนแอร์ตัด

4. -num cs shop-

-num cs shop- New Member Member

59
    2
    0
    ต้องลองเปลี่ยนใหม่อีกครับ เพราะเราไม่รู้ว่าของที่คุณเปลี่ยนไปจะใช้ได้หรือเปล่า และอีกอย่างที่จะแนะนำคือ ลองดูสายพานราวลิ้นดูว่าเขาตั้ง ถูกหรือเปล่า

5. PoP-GTE

PoP-GTE New Member Member

38
    0
    0
    Vaccum sensor มันอยู่ตรงไหนครับหน้าตามันเปงไง รบกวนถ่ายรูปหรือบอกผมทีครับ

6. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
  7. Karn_12

Karn_12 Guest

0
    0
    0
  8. pingpong

pingpong New Member Member

205
    4
    0
    ผมก็เพิ่งล้างวาล์วปีกผีเสื้อเหมือนกันครับ ล้างเสร็จอาการเครื่องเดินไม่เรียบก็ยิ่งปรากฏชัดขึ้น รอบเดินเบาตก! จวนเจียนจะดับ
    วกกลับไปตั้งวาล์วใหม่ก็ดีขึ้น แต่เครื่องเดินไม่เรียบครับ และอาการวูบ ตอนรอบตัดโดยเฉพาะตอนเข้าเกียอยู่ ยิ่งสังเกตง่าย สาเหตุที่คุยกับช่างตอนเอาไปเอาวกเข้าไป แล้วดูช่างทำตอนแรก ปรากฏว่า ลิ้นคุมรอบเดินเบาที่จะมีมอเตอร์เดินเบาพ่วงอยู่ มันปิดไม่สนิทครับนั่นเอง!

เพราะฉนั้น หากตอนเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อ ซึ่งเจ้าชุดเดินเบามันจะเป็นชุดเดียวกัน ต้องดูที้งสองส่วนว่า สภาพเป็นไงบ้าง เปิด ปิดดีมั้ย

ส่วน vacumn sensor ยังไม่ได้ดู

ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาอื่นหรือเปล่า เพราะยังไม่มีโอกาสเข้าไปให้พี่พรดู บังเอิญคันนี้แฟนผมเป็นคนใช้ แล้วเอาเข้าอู่ประจำเค้า ผมเลยต้องวกไปซ้ำอีกรอบ

ปล. ตอนนี้ใช้ โซฮอลล์ ไฟไม่ค่อยเขก แต่แรงอัดลดลง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2007
  9. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ตรวจดู
    1.ISCV (idle speed control valve) ตัวเหลี่ยมๆใต้ลิ้นปีกผีเสื้อ
    2.ISC Vac เป็นไดอะแฟรมช่วยเร่งรอบเดินเบาแอร์

Up Up

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2008
  10. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แจ่มครับ ความรู้ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้