คลัชมีปัญหาครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย TEIN, 1 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TEIN

TEIN New Member Member

89
    0
    0
    มีเรื่องอยากจะถามเกี่ยวกับคลัชครับ พอดีได้เปลี่ยนคลัชใหม่เป็นของ exedy แล้วก็ flywheel เป็นของ act xact prolite ที่เปลี่ยนก็เพราะว่าคลัชเก่ามันใกล้จะพังแล้วครับ เพราะว่าเวลาเอาเท้าออกจากคลัชมันจะมีเสียงดังมากๆ พอเหยียบเท้าลงไปที่คลัชเสียงก็หายไป น้องผมก็เลยบอกว่าน่าจะเป็นที่ throwout bearing มันพ้งก็เลยทำให้มีเสียง ผมก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนคลัชใหม่ซะเลยเพราะว่าก็ซื้อมาตั้งนานแล้วไม่ได้ใส่ซักที จะไปให้ร้านทำก็แพงเหลือเกินค่าใส่ ค่าทำก็ประมาณ 500 เหรียญได้ ก็เลยใส่ทำกันเองแต่ก็มีปัญหาจนได้ครับ ใส่เสร็จทำอะไรเสร็จหมดแล้วก็ลองเอาออกไปทดลองวิ่งก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมารุ่งเช้าอีกวันแค่นั้นแหละจะออกไปทำธุระข้างนอก เหยียบไปที่คลัชเพื่อสตาร์ทรถ รถก็ติดนะครับส่วนไอ้ครัชนี่ก็ติดด้วย ติดแบบว่าต้องใช้เท้างัดให้มันกลับขื้นมามันไม่ได้เด้งกลับมาเอง ก็ลองเหยียบอยู่หลายทีก็เหมือนเดิมคลัชไม่ยอมเด้งกลับมาเอง เนี่ยแหละครับป้ญหา ก็อยากทราบน่ะครับว่าเป็นเพราะอะไรคลัชมันถึงไม่ยอมเด้งกลับมาเอง อยากให้ผู้ที่รู้ หรือมีความคิดเห็นช่วยตอบด้วยนะครับ เพราะว่าถ้าผมกับน้องคิดไม่ออกนี่ก็คงต้องลากรถไปที่ศูนย์แน่ๆๆ แล้วก็คงจะต้องเสียหลายตังค์แน่ๆๆครับ ไงช่วยให้ความคิดเห็นด้วยนะครับว่าเป็นเพราะอะไร

ป.ล.เปลี่ยนครัชใหม่มันก็ยังมีเสียงเหมือนเดิมแต่ก็ไม่ดังมากเท่าไหร่ เป็นเพราะอะไรครับ

2. jjack99

jjack99 New Member Member

2
    0
    0
    น้ำมันครัทซ์หมดครับ หรือ ปั้มรั่วแล้วล่ะ ลองเติมน้ำมันแล้วไล่ลมดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้