หนูเข้าห้องเครื่อง..ทำไงดี?

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย the old man, 31 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. the old man

the old man New Member Member

6
    0
    0
    หนูเข้าห้องเครื่องครับ..เจอทุกวันเลย..ใช้หลายวิธีแล้วไม่ได้ผลเช่น..ฉีดโซเนค..ลูกเหม็น..เมื่อวานเพิ่งไปซื้อสเปฉีดกันหนูในห้องเครื่องที่คลองถมมาก็ไม่ได้ผลเลยครับ..ใครพอมีวิธีอื่นที่ได้ผลไหมครับ..ขอบคุณครับ...:( :( :( :(

2. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    รถเพื่อนก็เป็นรับ บางทีเอาเศษอาหารเข้าไปด้วย ทำใจครับ หรือไม่ก็เลี้ยงแมว อิอิ

ยังไงมันก็ยังจาเข้าไปอยู่ดี

3. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    มีพี่ๆในคลับใช้ แบบนี้ครับ

วางใส่อาหารหนูไว้ดักหนู

4. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ผมใช้วิธีเอาพริกไทป่นโรยบริเวณที่หนูคาบเศษอาหารมากิน ได้ผลครับไม่มีหนูมากวนใจอีกเลย...

5. น่านจะได้ผล

คือ ที่บ้านก็เจอปัญหสนี้เหมือนกัน อยู่แฟลตอะครับ ติดกับตลาดด้วย หนูมากวนประจำ เอาพริกไทยโรคเครื่องก็มา เอาเหล้ามาวานบนเครื่อง มันก็มากินกันเฉย ส่วนวิธีที่แถวบ้านผมเค้าใช้กัน ส่วนใหญ่ได้ผลนะครับ คือ การทำคอกล้อมรถเลย มะได้พูดเล่นนะครับ เอา ฟิวเจอร์บอร์ด (ที่ สส เค้าประกาดเวลาเลือกตั้งอ่ะคับ) ร้อยต่อกัน แล้งล้อมรถเราไว้เลย ให้มิดซุ้มล้อนะครับ รับรอง หยั่งไงต้องน้อยลงแน่ เสียเวลาล้อมนิดหน่อย ดีก่าปล่อยให้มันไปกันอะไรต่ออะไรในรถเรานะครับ

6. the old man

6
    0
    0
    -ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ..ตอนนี้ใช้พริกไทยบ่นโรยได้ผลครับ 2-3 วันมานี้ไม่มีหนูเข้าห้องเลย..แต่ไม่รู้วันต่อไปหนูจะมาอีกรึป่าวน่า...ขอบคุณครับ

7. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    ลองอย่างนี้สิครับ
    นำน้ำมาใส่ในขวด พลาสติก ที่เราใช้ดื่มกัน หรือที่เติมน้ำมันแล้วได้มา ใสๆครับ ไปวางไว้ใต้ท้องรถตรงห้องเครื่องครับ (เหมือนที่เค้าวางกันหมาหน้าบ้านอ่ะครับ) เป็นอีกวิธีนึ่งครับ

8. Backpressure

Backpressure Member Member

109
    1
    18
    ผมเคยเจอครับ
    มันเอาอะไรไปกัดเล่นในห้องเครื่องกระจุยเลยอ่ะครับ
    แต่อยู่ๆมันก็ไม่มา หายไปเฉยๆ ทั้งๆที่มันเคยมาบ๊อยบ่อย

เวลาเจอก็เซ็งเหมือนกัน

9. wanny_sprinter

wanny_sprinter New Member Member

8
    0
    0
    รถเคยมีหนูเอาปลาสลิดแดดเดียวเน่าๆ มากินทิ้งไว้บนฝาเครื่อง เหม็นเน่าสุดๆ เซ็งมาก .. ถ้าหนูเคยเข้ามาแล้วเค้าบอกว่าควรจาล้างห้องเครื่องให้หมดกลิ่นพวกมันซะก่อนอะค่ะ แล้วเอาลูกเหม็นใส่ไว้ตามซอก ลองทำดูแล้วก้อไม่มีหนูเข้าอีกนะคะ..ลองทำดูอาจจาได้ผลก้อได้ค่ะ

10. Boat na

Boat na New Member Member

235
    2
    0
    ต้องลองบ้างซะแล้ว

11. the old man

6
    0
    0
    ต้องลองซะแล้ว..ขอบคุณครับ

12. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ถ้ารถจอดในบ้านเปิดฝากระโปรงไว้ครับ ไม่เคยเจอหนูเลย

หรือว่าแถวบ้านแมวจรจัดเยอะไม่รู้

13. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    มีอีกวิธีค้าบบ

เพื่อนพึ่งไปค้นพบ หนูไม่เข้าอีกเลย

เอาสเปรย์ที่ฉีดทำความสะอาดห้องเครื่องมาใช้อ่ะคับ ทำความสะอาดห้องเครื่องไปด้วย ไล่หนูไปด้วย อิอิ

14. shokun

shokun New Member Member

15
    0
    0
    หาวิธี อยู่พอดี เลยครับ

ต้องลองบ้างแล้ว คงต้องเริ่ม จาก พริกไทยป่น ก่อน

15. จ้างแมวมาเป็นยามดีกว่างั้น อิอิ
    ล้อเล่นพี่ ขำๆ

16. golf@big

golf@big New Member Member

4
    0
    0
    รถผมก็โดนบ่อยครับ ผมใช้ลูกเหม็นไว้ในห้องเครื่อง แล้วก็เอาถาดกาวดักหนูไว้ใต้ท้องรถ ก็ได้ผลครับ หนูติดถาดกาวทุกวัน เปลืองค่าถาดทุกวัน (บางวันเหลือแต่ถาด เศษอาหารคาบไปเฉยเลย ก็หนูตลาดตัวใหญ่กว่าแมวอีก)

17. eak092

eak092 New Member Member

25
    2
    0
    :D

อะอย่างงี้ช่างซ่อมรถต้องระวังแทน โดนเข้ามรสิทธิ์ตาบอดได้เลย 5555

18. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    ผมใช้กรงดักหนูดักเลยคับ เช้ามาหนูติดอยู่กรงแน่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้