[Help] B14 มีปัญหาสตาร์ทน้ำมันติดแล้วก็ดับ มีกลิ่นน้ำมันเบนซินออกที่ท่อไอเสีย ขอคำแนะนำครับผม

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย TRUENO, 30 มกราคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TRUENO

TRUENO New Member Member

11
    0
    0
    B14 ปี 2000 ไฟท้ายแยก เครื่องเดิมๆ Auto รถติด LPG หัวฉีด เลขไมค์ 166,xxx

อาการสตาร์ทน้ำมันติด มีกลิ่นเหม็นน้ำมันเบนซิน ปล่อยไว้นิ่งๆไม่เกิน 5 วิเครื่องดับ เหยียบคันเร่งจนสุดแรงรอบถึงจะขึ้น มีเสียงเหมือนเครื่องสำลักอะไรสักอย่าง(ปุ๊ๆ)กลิ่นน้ำมันเหม็นสุดๆๆๆๆๆ ไม่มีควันดำ-ขาว

สตาร์ทแก๊สได้ วิ่งได้ปกติ รอบตกบ้างเวลาวิ่งๆมาแล้วเบรคเพื่อจอด บางครั้งเครื่องดับไปเลย

เวลาเข้า D เหยียบเบรคไว้เครื่องสั่น และมีอาการรอบตกแล้วเด้งคืน

- น้ำมันไม่เน่า เพิ่งเติมไม่นาน
    - เปลี่ยนปั๊มติ๊กแล้ว (มือสอง)
    - เปลี่ยนหัวฉีดแล้ว (มือสอง)

เช็คและเปลี่ยนโดยอู่ที่รู้จักกัน ดูท่าทางช่างไม่ค่อยมีประสบการณ์ด้านนี้ ล่าสุดทิ้งรถไว้เป็นอาทิตย์หาสาเหตุไม่เจอ เลยอยากได้คำแนะนำว่าต้องไปเช็คที่จุดไหน ช่วยแนะนำอู่ที่ซ่อมแล้วจบๆทีเถิดครับ

เพิ่งถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนด / เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่อง / กรองอากาศ

ปล.ผมอยู่ย่าน สุขุมวิท 101 - บางนา

ขอบคุณมากคร๊าบบผม :sad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2014
  2. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    กรองน้ำมันเบนซิล เป็นอีกจุดที่ไม่ควรมองข้ามครับ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    อาการแก๊ส ต้องแยกออกไปก่อนเลย

ไม่น่าจะเกี่ยวกัน (ไปจูนแก๊สก็น่าจะหาย)

เข้าใจว่าปํญหาน่าจะอยู่ที่ระบบน้ำมัน

ปั๊มติกเปลี่ยนแล้ว ไม่รู้ว่าได้เปลี่ยนสายน้ำมันด้วยเปล่า :)

4. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    เร็กกูเทเตอร์น่าจะเป็นผู้ต้องสงสัยรายแรกที่ต้องสอบสวนก่อน ลองดึงสายแวคคัมที่ต่ออยู่กับตัวเรกกูเลทเตอร์ว่ามีน้ำมันซึมแฉะอยู่หรือเปล่า หากมีก็หาเชียงกงมาเปลี่ยน แต่หากไม่ใช่คงต้องหาผู้ต้องสงสัยรายต่อไปอาจเป็นที่หัวเทียนก็ได้ครับ

5. TRUENO

11
    0
    0
    ขอบคุณครับ ไว้เดี๋ยวจะหาอู่เช็คอาการตามนั้นดูก่อน

6. NUM3

594
    2
    18
    เป็นไงบ้างครับ อาการที่เป็นหายยังครับ

7. TRUENO

11
    0
    0
    อาการหายแล้วครับ เปลี่ยนรางหัวฉีดจบเมื่อวันจันทร์นี้เอง

8. NUM3

594
    2
    18
    ยินดีด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้