ขอสอบถามเรื่องยางสำหรับ ดา ริฟ โต้ (Drift) ครับ คือ

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย GA16RC, 31 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GA16RC

GA16RC New Member Member

216
    7
    0
    สวัสดีคับพี่ ๆ เพื่อน ๆ ขอฝากตัวด้วยคับ คือผมขอความรู้เรื่องยางว่า
    ไม่ทราบว่ายางที่ใช้สำหรับดริฟ จริง ๆ นี่ใช้ยางอะไรครับแล้วสามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้รึป่าวครับ ผมใช้รถ Nissan Sunny B14 GA16 (เครื่องเดิม) ใช้ขับรถเร็วออกต่างจังหวัดบ่อย แถมมีงานที่ผมต้องใช้ความเร็วสูงมากตลอดด้วยครับ คือตอนนี้ผมใช้ยาง good years แต่ว่าผมเพิ่งเปลี่ยน ไม่ถึง 3 เดือน ดริฟไม่กี่ครั้ง ยางลายแตกตามขอบทุกเส้นเลยครับ แล้วเวลาวิ่งปกติ ก็ดังมาก แต่ผมก็ฝึกมาประมาณ 1 - 2 ปีแล้วครับ เมื่อก่อนใส่ มิชชะลิน อยู่ครับ ก็ไม่ขนาดนี้ และมีอีกเรื่องครับ คือ ผมขอยืนยันว่ารถขับหน้าดริฟได้ครับ ขอให้ฝึกจากที่กลับรถกว้าง ๆ ก่อนครับ ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับ ที่ให้ความรู้เรื่องยางครับ ฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยครับ

2. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ต้นอยู่ไหนเนี่ย....? มาให้ความรู้เรื่องดริฟท์ขับหน้าหน่อยดิ ไม่ถนัดเลยจริง ๆ อะ

3. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

พี่ต้นหายไปไหน๋ ,,,,,,,,, รอพี่ต้นมาตอบดีกว่าครับบ

4. GA16RC

216
    7
    0
    ขอบคุณคับพี่ แสดงว่าผมต้องปรึกษากับพี่ต้น ............ ใครหนอ 5 5 5+ แล้วผมจะรอคำตอบนะครับ

5. = : SinKiDs : =

= : SinKiDs : = New Member VIP

211
    2
    0
  6. หนัง Tokyo Drift

รถที่ฮานขับอะครับ คันสีส้ม หลังคาดำ
    มันยี่ห้ออะไรครับ แล้วรุ่นอะไร
    ใครรู้ช่วยตอบผมหน่อยคราบ

7. GA16RC

216
    7
    0
    อ้าวไปกานคนละเรื่องน้อ ................................. แต่ไม่เปนรัย อิ อิ สีส้มน่าจะประกอบขึ้นเองนะคับ ยี่ห้อ ฮาน รึป่าว ?

8. Hanazawa

Hanazawa Guest

0
    0
    0
    rx-7 ของค่าย veilside ครับ

9. RX-7 คับผม...100เปอร์เซนต์

10. kreang_180sx

kreang_180sx New Member Member

100
    2
    0
    บอกก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่ต้นนะ (อย่าว่ากันละ)
    การเลือกยางในการเล่นดิฟ(วิ่งเป็นไลน์ยาวๆ หลายๆโค้งต่อๆกันนะ) ต้องคำนึงถึงสภาพของพื้นถนนเป็นหลักครับ
    โดยจะเลือกยางที่ให้สัมประสิทธิ์ความเสียดทาน สูงๆเพื่อจะได้ควบคุมรถได้ง่ายขึ้น
    และใช้ความเร็วได้สูงขึ้นด้วย
    แต่เราต้องมองว่าเครื่องเราสามารถปั่นมันได้นะ ไม่งั้นเครื่องเราคงต้องลาโลกไปแน่ๆ
    มันจึงบอกเป็นสูตรสำเร็จไม่ได้ว่าเป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหน เบอร์อะไรครับ
    คนขับต้องเป็นผู้ศึกษาดู หรือต้องลองขับ
    แต่ที่แน่ๆ ที่ต้องเลือกเป็นอันดับแรกก็โครงสร้างของยางครับ ต้องเป็นยางที่มีแก้มยางแข็งๆหน่อย
    เพื่อทำให้รถไม่ย้วงเวลาเราดิฟ
    อันดับรองลงมาก็เป็นเบอร์ยาง หรือขนาดยาง ต้องสัมพันธ์กับแรงม้าของรถ
    และสาม เนื้อยาง ต้องนุ่นๆ มันจะได้ไม่หลุดออกมาเป็นก่อนๆ

11. Zing_Circuit

Zing_Circuit Guest

0
    0
    0
    รถที่ ฮาน ใช้ ในเรื่อง tokyo drift เป็นรถของค่าย มาสด้า คือ Rx 7 พาสทั้งตัวเหมือนกับรถของคุณ โอ Signal ซิ่งราคาคุณ โอ บอกว่า รวมทั้งภาษีเข้ามาที่ไทย รวมแล้วประมาณ 700,000 บาท แต่ของเขาเป็นรถที่วิ่งแข่ง drag คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้