[Help] รู้ไว้ใช่ว่า ... ฺB14 GA16DNE air flow sensor คือตัวนี้ใช่ไหม?

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย surachaijuice, 21 ธันวาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    ตามความเข้าใจ มันคือ sensor ประเภทหนึ่ง ไม่ใช่ทั้งกระบอกใช่ไหม... เพราะเวลาอ่านโพสตามกระทู้เรื่องขายแอร์โฟล ส่วนใหญ่จะเจอที่ยกมาทั้งยวงมัน ... ดูภาพประกอบ

ซึ่งจากภาพแรก คือ ชุดที่อยู่ใต้กรองอากาศ

และที่จริง air flow คือ ตัว sensor ที่ผมวงไว้ใช่ไหมครับ

และถ้าใช่ วิธีถอด air flow ออกมา คือ แค่ไขน๊อตสี่แฉก 3 ตัวนี้ ใช่ป่ะ ไม่จำเป็นต้องยกทั้งยวงออกมา

และถ้ามันออกมาจะเป็นแบบนี้ใช่ไหม

หรือว่า จริงๆ แล้วมันถูกฝังอยู่ข้างใน ไม่สามารถถอดออกได้ ถ้าจะถอดต้องถอดออกทั้งชุดแบบภาพที่ 1

ผิดถูกประการใด รบกวนชี้แนะครับ

2. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ก็ไม่ต่อยมั่นใจเท่าไร แลกเปลี่ยนคุยกันครับ ตามความเข้าใจของผมคิดว่ากล่องที่แสดงในภาพก็เป็นอุปกรณ์อีเล็คทรอนิคส์ส่วนหนึ่งที่ทำงานร่วมกับอีกส่วนหนึ่งในกระบอกที่ถอดออกมา จะมีแผ่นความร้อน(น่าจะได้รับกำลังไฟจากกล่องดังกล่าว)เมื่อมีอากาศไหลผ่านแผ่นความร้อนดังกล่าวก็จะนำความร้อนผ่านขดลวดดักจับปริมาณความร้อนที่เปลี่ยนไปตามปริมาณอากาศที่ผ่านแล้วจึงส่งค่าความต้านทานผ่านกล่องที่ถอดออกมาดังกล่าวแล้วจึงนำส่งกล่อง ECU เพื่อประมวลผลในการจ่ายปริมาณน้ำมันเชิ้อเพลิงในการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ หากมีข้อดพลาดรอเพื่อนๆมาช่วยแนะนำเพิ่มเติมครับ และที่มักเหมาเรียกแอร์โฟล ก็น่าจะมาจากเซนเซอร์แอร์โฟลและชุดเรือนลิ้นเร่งถูกออกแบบมาให้อยู่รวมกันไม่สามารถถอดแยกออกมาทำงานต่างหากได้เหมือนเครื่องยนต์ในรุ่นอื่น ซึ่งก็น่าจะเป็นข้อเสียที่มันเอาอุปกรณ์อีเล็คทรอนิคมาอยู่ไกล้กับแหล่งความร้อนจากเครื่องยนต์ จึงเป็นสาเหตุให้มีเรื่องเสื่อมเสียได้ง่ายมังครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ธันวาคม 2013
  3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

จากรูปนี้ พลิกกลับมาอีกด้านก็จะเป็นตัวเซ็นเซอร์ครับ :)

4. Pee

Pee New Member Member

25
    1
    0
    ใช่ air flow คับ ด้านหน้าจาเปน sensor คล้ายๆ ขดลวดเล็กๆ 2 เส้น เคยถอดมาทำความสะอาดบ่อยๆคับ

ข้อระวัง อย่าใช้ น้ำมันเบนซิล ล้าง หรือ ใช้ลม แรงๆเป่า น่ะคับ เด๋ว ตัว sensor ขาด งานเข้า

ถ้าอยากทำความสะอาด ให้ใช้ สเปร์ contract cleaner แบบ แห้งเร็ว ล้าง คับ

5. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    วันอาทิตย์ลองถอด....ยังไม่สำเร็จ

ติดท่อยางยุบยับแถวนั้นเต็มไปหมดไม่กล้างัดกลัวท่อจะขาด...อะไหล่ยิ่งหายากๆยุ

เสาร์นี้จะลองใหม่กำลังหาเครื่องมือพิเศษมาเป็นตัวช่วย

6. itbonanza

itbonanza Member Member

31
    1
    8
    สวัสดีคับ ผมกำลังหา air flow B14 GA16DNE อยู่พอดีเลย

ช่างที่อู่บอกว่ามันไม่ค่อยดีแล้ว

ต้องเปลื่ยน แต่ยังไม่มีอะไหร่ พี่ท่านใด ช่วยชี้พิกัด ของเจ้าตัวนี้ทีคับ ^^

ขอบคุณมากคับ

7. GA 15 น้ำมันเครื่องหาย

ผมใช้บี11 เปลี่ยนเครื่องเป็น GA15 เครื่องนอก หลังจากที่ใช้งานมาพักใหญ่ ฝาวาล์วบนมีรอยีั่วซึมของน้ำมันเครื่อง ให้ช่างเปลี่ยนให้ใหม่ หลังจากเปลี่ยนมาขับกลับบ้าน(ให้เพื่อนขับรถผมบี11 นำหน้า ผมขับกระบะตามมาเห็นมีควันออกมาจากท่อไอเสียกลิ่นไหม้เหมือนน้ำมันเครื่องไหม้ พอใช้งานไปสัก 500 โลน้ำมันเครื่องหาย เติมเข้าไปใหม่ขับได้ระยะทางเท่าเดิมน้ำมันเครื่องก็หายอีกเกิดจากอะไรได้บ้างครับ เคยโพสเจอเขาบอกว่าลูกยางตีนวาล์วน่าจะรั่ว เลยทำให้น้ำมันเครื่องเข้าไปในห้องเผาไหม้ ไม่รู้ว่าสาเหคุนี้จริงหรือเปล่าครับ ถ้าจริงค่าซ่อมอยู่ประมาณเท่าไรครั

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

http://racingweb.net/forum/threads/919533-b11-กับ-ga16vtc-เซ็ทโบ?p=13436550#post13436550

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้