[Help] B14 มีปัญหาช่วงล่าง ขอปรึกษา

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย watcharac, 19 มกราคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watcharac

watcharac New Member Member

98
    3
    0
    B14 รุ่น2 ปี99 วางเครื่อง SR20DE ติดแก๊ซ cng ครับ เวลาผมเลี้ยวโค้งขวาด้วยความเร็ว 100+ จะมีเสียงดังตึกๆ หากขับมาคนเดียว ต้อง100+ ถึงจะดัง หากมีคนนั่งหน้าด้วย ถ้าตัวใหญ่ 30-40ก็ดังละครับ แต่ถ้าผมขับช้า อย่างเวลากลับรถหรือเลี้ยวเข้าซอย ไม่มีเสียงนะครับ โช๊คเดิม สปริงเดิม เคยให้ร้านเฟริส อัดน้ำมันใหม่ให้แข็งขึ้นก็ไม่หายครับ
    เวลาเลี้ยวซ้าย ยังไงก็ไม่ดังครับ และอีกอย่างครับ เวลาขับเร็วแล้วลงสะพาน จะรู้สึกว่ารถยวบไปจนได้ยินเสียงการเสียดสีของด้านหน้ารถครับ ตัวผมหนัก 90 กิโล
    ความรู้สึกผม ถ้าโค้งด้วยความเร็วจนมีเสียงดัง ผมจะรู้สึกว่าอาจจะหลุดโค้งได้ การควบคุมรถเวลานั้นจะแปลกๆไปจากเวลาขับทางตรงแล้วเบี่ยงแซงครับ
    ในวันที่ผมไปอัดโช๊คใหม่ ได้มีการเปลี่ยนยางหัวโช๊คแล้ว สวนบูชต่างๆ ผมไดทำการเปลี่ยนไปตามสภาพหมดแล้ว เพลาครับให้อู่เช็คแล้ว อยู่ในสภาพปกติ แต่เสียงดังกล่าวก็ยังอยู่ ตอนนี้ผมสั่งสปริงจากศูนย์แล้วครับ รอของมาก็จะไปเปลี่ยนแล้วครับ
    ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ผมเป็นอาการนี้มาจะ2ปีละครับ แต่ก็ต้องใช้งานต่อไป ช่วงล่างผมก็เช็คและเปลี่ยนตามเวลาครับ อู่ช่วงล่าง 3อู่ไม่สามารถแก้อาการนี้ได้ครับ ขออภัยอาจจะยาวไปนิด
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    มีแต่เสียง หรือว่ามีอาการอื่นประกอบด้วยครับ

3. watcharac

watcharac New Member Member

98
    3
    0
    ผมว่ามันแกว่งๆด้วยครับ

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ถ้าสั่งสปริงของศูนย์ไปแล้ว ก็ลองเปลี่ยนดูก่อน

ถ้ายังไม่ดีขึ้น ก็อาจจะต้องเปลี่ยนโช๊ค (แต่ไม่ต้องเอาของศูนย์ แพงเกินนน....น)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้