ยางหลังฉีกบนทางด่วนครับพี่น้อง เลยได้โอกาส Update ราคายางขอบ 13 กันหน่อย

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย Emporio, 17 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    เมื่อคืนวันศุกร์ ระหว่างขับรถบนทางด่วนไปหาเทพ รถหนืดๆ
    เลยคิดว่ารถน่าจะมีปัญหา ยังไม่อยากจอดบนทางด่วนเลยขับประคองจนลงทางด่วน
    ลงมาดูปรากฏว่ายางหลังซ้ายฉีกไปแล้ว :cry:

ตรวจสอบดูไม่มีรอยตะปู ฟันธงได้อย่างเดียวว่ารั่วทางไส้ไก่เติมลม
    เนื่องจากก่อนไปหาเทพ ได้ไปเช็คลมยางที่ร้านเติมลมไนโตรเจน
    ซึ่งเป็นร้านประจำอยู่แถวตลิ่งชัน เด็กเติมลมก็เช็คลมยางให้
    ซึ่งก่อนเติมมีค่า 31 ทุกล้อลดจากเดิมนิดนึง เลยให้เติมเป็น 32 ทั้งหมด
    ปกติแล้วร้านนี้ตอนเติมเสร็จจะเอาฟองสบู่มาป้ายที่หัวเติมลมด้วย
    เพื่อเช็คให้เราว่ามีลมรั่วย้อนออกมาหรือเปล่า แล้วค่อยปิดจุกเติมลมให้เรา
    แต่วันนั้นดึกแล้ว เด็กมันไม่เช็คให้ เราก็เห็นนะ แต่ก็คิดในใจว่าคงไม่เป็นไร

โดยทั่วไปคนจะไม่ค่อยเช็คตรงนี้นะครับ แต่มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้
    เนื่องจากผมก็เคยโดนกับตัวเองแล้ว ไปเช็คลมยาง แล้วขับกลับบ้าน
    เช้ามายางแบน ไปเช็คดูยางไม่ได้โดนตะปู แต่เป็นที่ไส้ไก่ไม่สนิท
    เวลาเติมลมเสร็จแล้วดึงที่เติมลมออก ไส้ไก่มันดันออกมาไม่สนิท ลมเลยรั่ว
    ครั้งนั้นขับนิดเดียวก็ถึงบ้าน แต่ครั้งนี้ไม่ใช่เพราะขับต่อไปบางนาค่อนข้างไกล

ด้วยความที่อยู่บนทางด่วน ยังไม่อยากจอด ทำให้ยางที่ลมมันรั่วออก
    ค่อยๆแบนลงเรื่อยๆ(ไอ้ตอนที่รู้สึกว่ารถมันหนืดๆนั่นแหละ)
    พอแบนมากๆแล้วยังไม่จอด มันก็เหมือนขับบดยางมาเรื่อยๆ สุดท้ายแล้ว
    ยางมันก็เลยฉีกครับ ... ซวยจริงๆ

ยาง Toyo 165/60R13 เส้นละ 2100 ลาโลกไปต่อหน้าต่อตา
    แถมเวลาเปลี่ยนก็ต้องเปลี่ยนเป็นคู่อีก เงิน 4 พันกว่าบาทกำลังจะบินไป ...

หลังจากโทรเรียกเทพให้เอายางอะหลั่ยออกมาช่วย จัดการธุระกันจน "เสร็จกิจ"
    ก็ขับประคองกลับบ้านด้วยใจอันบอบช้ำ เสียดายยางเป็นอย่างยิ่ง

เช้ามาโทรติดต่อร้านยางเจ้าประจำแถววงเวียน 22 ได้ความว่าหา toyo ให้ไม่ได้
    สั่งได้แต่ Yoko 175/50R13 เส้นละ 3100 โอยไม่ไหวๆ
    ลองหาร้านยางตาม web ต่างๆโทรเช็คแล้วเช็คอีกก็ยังหา toyo ไม่ได้
    ระหว่างนั้นมีร้านนึงโทรกลับมาบอกว่าหา 175/60R13 ให้ได้ของฟอลเคน
    เส้นละ 1900 เราก็ยังปฏิเสธไปอยู่เพราะ size นี้ใส่ยางหลังไม่ได้
    แล้วก็เหมือนสวรรค์ทรงโปรด โทรติดต่อซื้อยาง MAXXIS ได้ 165/65R13
    ในราคาแทบจะไม่เชื่อหูตัวเอง 1200 บาท เวลานั้นลืม TOYO ไปทันที
    สภาวะที่ยังไม่พร้อมเช่นนี้ ยาง TOYO คู่ละ 4200 กับ MAXXIS คู่ละ 2400
    และเป็นยางคู่หลังด้วย ก็เลยเลือก 2400 อย่างไม่ต้องสงสัย 555

ก็มา update ให้อ่านกันเกี่ยวกับการเช็คจุ๊บเติมลมซักนิดหลังจากเติมเสร็จ
    และ update ราคายางขอบ 13 ราคาเบาๆให้ดูกัน ลายยางไม่ค่อยสวย
    แต่ถ้าใครใช้ขอบ 13 อยู่แล้วยางเก่ามากๆเพราะหาซื้อไม่ได้ เปลี่ยนซักหน่อยก็ดี
    ราคาพอๆกับขอบ 12 เลย :D

เปลี่ยนยางเสร็จผมก็วิ่งไปร้านเติมลมร้านนั้นนะ ไม่ได้จะไปให้เค้ารับผิดชอบหรอก
    เรื่องแบบนี้โทษเค้าอย่างเดียวก็ไม่ได้ โทษตัวเราด้วยที่ไม่เช็คให้ดี
    และก็เป็นที่จุ๊บเติมลมของเราเริ่มไม่ดีมันเลยรั่วออกมาได้
    แต่ได้แจ้งเค้าไปว่า ปกติที่ร้านเค้าจะเช็คให้ แต่เมื่อคืนเค้าไม่เช็ค
    ให้เค้ากับชับลูกน้องเค้าด้วยว่าต่อไปให้เช็คทุกคัน บางทีขับอกไปอาจจะรถคว่ำได้

พอแระ พิมพ์ยาวเกิน เดี๋ยว mod มาบ่นอีกว่าปอพิมพ์ทีไร ยาวทุกที ว่างจัด 555

2. ขอความกรุณาด้วยครับ

ผมก็ใช้ล้อขอ 13 อยู่ครับ อยากเปลี่ยนยางมากแต่หาไม่ได้เลยครับ รบกวนขอความกรุณาช่วยบอกเบอร์โทรหรือสถานที่ของร้านหน่อยน๊ะครับ หรือเบอร์โทรของคุณ emporio ก็ได้ครับจะได้โทรไปสอบถามครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยน๊ะครับ

3. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    เบอร์ผม 08-7676-1010 ปอครับ

ส่วนเบอร์ร้านจะเอายางเบอร์ไหนล่ะครับจะได้บอกถูกว่าต้องโทรไปร้านไหน

4. ขอบคุณครับ พี่ปอ

วันนี้โทรไปปรึกษาเรื่องหาซื้อยางกับพี่ปอมาแล้วครับ พี่ปอให้คำแนะนำดีมากๆครับ ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ ที่ทำให้ miraเหลืองน้อย มีรองเท้าคู่ใหม่ใส่ ลืมไปผมชื่อ เต้ น๊ะครับ อยู่โคราช มาโคราชสอบถามข้อมูลท่องเที่ยวได้น๊ะครับ 089-8496543 เต้ ครับ

5. Emporio

377
    35
    28
    ยินดีครับ

6. Mcdonald

Mcdonald Member VIP

389
    11
    18
    ปอมีรูปยางขอบ 13 เส้นใหม่มัย หน้าตาเป็นไง ที่เส้นละ 1200 อะ

7. mira34

mira34 New Member Member

11
    0
    0
    คุณ mira น้อยเหลือง123 อยู่โคราชแถวใหนครับ ผมอยู่ด่านครับ ใช้มิร่า ขอบ 185/60/13 อยู่ดอกย่างโล้นหมดแล้วซื้อได้ร้านใหนบอกด้วยเด้อ..0812841860..

8. ยาง maxxis 165/65/13 รุ่น map 1

ผมอยู่แถว ไนท์ ครับ ใกล้ๆราชสีมาเซ็นเตอร์ ผมโทรไปตามร้านที่พี่ปอบอก ทางร้านที่ กทม บอกว่ามีแค่ 2 เส้นครับ ให้ทิ้งเบอร์โทรไว้ เด๋วจะโทรกลับมาแจ้งว่ามียางหรือไม่ เพราะผมต้องการ 4 เส้นครับ รออยู่หลายวันแล้ว โทรไปถามก็ 2 รอบแล้ว ทางร้านไม่โทรกลับเลยครับ เลยว่าจะให้ร้านในตัวเมืองที่โคราชลองสั่งให้ครับ กำลังติดต่ออยู่ครับ แต่ถ้าสั่งไม่ได้ก็คงต้องรออ่ะครับ ถ้าย้งไงโทรคุยกันได้น๊ะครับ เต้ ครับ 089-8496543 ครับ

9. mira34

mira34 New Member Member

11
    0
    0
    ขอบคุณครับ..คุณ mira น้อยเหลือง123 สำหรับคำแนะนำ

10. Emporio

377
    35
    28
    ดอกยางไม่ค่อยสวยซักเท่าไหร่ พอถูไถใส่ได้ เจอฝนเจอน้ำท่วมยังไม่มีอาการนะ

แก้ไขล่าสุด: 25 มิถุนายน 2007
  11. Mcdonald

Mcdonald Member VIP

389
    11
    18
    ก็โอเคนะ แต่ใส่แล้วมันจะสูงกว่าเดิมเยอะเลยสิ.... ของรถปอน่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้