[Help] อวสาน GA15 ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย sulaimann, 14 ตุลาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    คือรถผม เครื่องน็อกครับ เมื่อวานเอง สาเหตุจากน้ำมันเครื่องขาด คิดว่าคงหมดปัญญาซ่อม

ผมอยากปรึกษาว่าจะวางเครื่องอะไรดีครับ โดยมีปัจจัยหลักคือ

1. ประหยัดที่สุดก่อนเลยครับ

2. ความคุ้มค่าครับ (ถ้าต้องจ่ายแพง)

ช่วยผมทีครับ

ขอบคุณครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    1. ประหยัดที่สุดก่อนเลยครับ
    ga15

2. ความคุ้มค่าครับ (ถ้าต้องจ่ายแพง)
    sr20de

3. sulaimann

118
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่

ไม่รู้ปัจจุบัน GA15 หรือ GA16 ยังพอหาเก่ายุ่นได้มั้ย

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ คงต้องกัดฟันเล่น SR 20 เลยแหละครับ

ท่านใดชี้เป้าให้ทีครับ

ขอบคุณครับ

4. sulaimann

118
    0
    0
    ตอนนี้ผมหาเครื่องได้ราคาดังนี้ครับ

GA15 ฝาดำ 18000 รวมเกียร์ครับ แต่ผมไม่เอาเกียร์ เค้าให้ 15000

SR20 ไม่รู้ตัวไหน เค้าขาย 22000 ของครบ แต่ขาดเพลาขับ

สองตัวนี้ควรเล่นตัวไหนดีครับ

5. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    ดีทั้งคู่ครับ ดีคนละแบบ.โดยรวมขึ้นอยู่กับทุนของเจ้าของมากกว่า

6. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ผมว่าถ้าเครื่องเดิมเป็น จีเอ15 อยู่แล้ว ก็วางตัวเดิมเพื่อประหยัดเวลาและงบ(ค่าวาง+ค่าวาย)และค่าเชื้อเพลิงในการใช้งาน ส่วนเรื่องความแรง จีเอ15 ก็ไม่ได้ขี้เหร่มากมายนักกับการใช้งานขับขี่ประจำวัน ส่วนค่าเครื่องอย่างเดียว 15พัน ประหยัดไปสามพัน แต่ช่างอาจบวกค่ายกเกียร์เก่ามาประกอบอีก แล้วก็ไม่ทราบว่าเกียร์เดิมจะอยู่กับเราไปอีกเท่าไร แต่ก็น่าจะไปก่อนเครื่องตัวใหม่ เมื่อถึงเวลานั้น ก็ต้องมาเสี่ยงหาเกียร์ลูกใหม่ เสียค่ายกขึ้นยกลงอีก อยากให้้เอามาทั้งเครื่องพร้อมเกียร์เพื่อลดภาระการประกอบติดตั้ง และการรับประกันสินค้าทั้งชุด เพราะหากเราเลือกได้เครื่องคุณภาพดี เราก็น่าจะได้เกียร์ที่มีคุณภาพพอๆกัน ส่วน SR20 ไม่ค่อยทราบมากนัก ก็ตามเพื่อนๆกล่าวไว้ ส่วนตัวผมเองถ้าตั้งใจจะวางจริงๆ ก็น่าจะหาอู่ในใจให้ใด้ก่อน และมีงบนิ่งๆไม่เดือดร้อน4-5หมื่น เพราะคนขับรถแรง ใจและเท้ามันก็จะแรงตามไปด้วย นิ..

7. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    วางGA15 ก็ไม่ต้องทำอะไรมากครับ อัตราบริโภคน้ำมันเท่าเดิมฮะ
    แต่SR20DE กินมากกว่าเยอะเลยฮะ ช่วงล่าง,เบรคก็ต้องซ่อมบำรุงเยอะกว่าครับ
    ลองใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ

8. sulaimann

118
    0
    0
    ขอบพระคุณทุกท่านมากเลยครับ

สรุปที่ผมตัดสินใจแล้วคือ GA 15 ครับ

ข้อดีคือ งบ ไม่บาน

แล้วผมจะซื้อทั้งเกียร์ตามท่าน I'm sunny เลยครับ คิดอยู่ว่าเกียร์เดิมจะอยู่กับเรานานป่าวไม่รู้ เสียเงินเพิ่มอีก 3 พันน่าจะแน่นอนกว่าครับ ว่าจะต่อร้าน เหลือสัก 17000 กำลังสวยเลย

ส่วนช่าง ผมให้เพื่อนผมวางเครื่องให้ครับ ราคาน่าจะกันเอง (หรือปล่าว อิอิ)

ที่จริงผมขับรถเร็วครับ แต่ผมว่า GA15 วิ่ง 140 นี่ก็พอใจแล้วครับ ตามท่านว่าไว้เลยครับ ประหยัดดีด้วย

ยังไงขอบพระคุณพี่น้องทุกท่านมากๆ ครับ ได้เดินหน้าต่อสักที

9. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    จีเอ15 กับความเร็ว 140 ผมว่าเป็นปกติธรรมดา ไม่ต้องรอไหล ขอเพียงกดลึกตั้งแต่ออกตัว 160 อยู่ใต้ฝ่าเท้าครับ ส่วนวางเครื่องกับพรรคพวก ค่าวางไม่แพง แต่แพงค่าเหล้าอะครับ ...555 ราคาเครื่องหมื่นแปดก็ไม่แพงพยายามเอาของติดเครื่องที่จำเป็นมาให้ได้มากๆเช่นปั๊มน้ำมัน/เพลา/ลูกยางแท่นเครื่อง ฯลฯสำรองไว้เป็นอะหลั่ย หากมั่นใจไม่ใช้ก็ขายต่อเอาทุนคืนบ้าง ที่สำคัญเลือกเอาเครื่องสภาพให้สวยเท่าที่เราจะเลือกได้ครับ

10. sulaimann

118
    0
    0
    รับทราบครับผม แสดงว่าเครื่องเดิมผมอาการไม่ดีมานาน 160 แทบจะไกลเกินเอื้อมครับ 140-150 ก็เริ่มอั้นแล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

11. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    GA 16 ผมเหยียบเต็มที่ได้120 เอง

12. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    GA15 ประหยัดคุ้มค่าครับ

Sent from my Samsung Hero using RacingWeb Mobile

13. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    GA16 เนี่ย ได้160+ เลยนะครับ

Sent from my Samsung Hero using RacingWeb Mobile

14. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    แสดงว่าของผม ต่ำกว่ามาตรฐานเยอะเลย 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้