GA 16 DNE AUTO ตกลงเสียแค่เกียร์ หรือ เครื่องก็ไปด้วย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย surachaijuice, 14 ธันวาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    ระยะกิโลเมตร 265,XXX (เปลี่ยนใส่แกส ตอน 200,000 โล ใช้แกสแบบจริงจังได้สัก 60,000 โล)

อาการตอนนี้ ...
    1ตอนสตาร์ทใหม่ๆเดินเบา เครื่องจะดังมาก... ดังไปหมดแต่ไม่รู้ว่าจากตรงไหน 5555 จากในอดีตที่เคยเงี๊ยบ ... เงียบ... (คาดว่าจากการที่ใช้แกส)
    รถไม่มีเขม่า ไม่มีกระตุก เครื่องเดินเรียบ (แค่เสียงดัง) จอดนิ่งๆ ใส่เกียร์ P กดคันเร่ง ขึ้น ได้ 5000 รอบ สบายๆ
    2 เกียร์เริ่มเสีย อาการคือ
    เมื่อกลางปีที่แล้ว เช้าๆ เข้าเกียร์ D แล้วรถไม่ออกตัว ต้องรอให้เครื่องร้อนสักหน่อยแล้วจะใส่เกียร์ D ได้ การแก้ไขเบื้องต้น ล้างเกียร์ , เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ , ช่วงปีที่ผ่านมาผมถ่ายน้ำมันเกียร์ไป 2 ครั้งแล้ว
    ณ บัดนาว.... ต้องเข้าเกียร์ 2 แล้วขับรถไปสักพักใหญ่ ๆ ประมาณ 4 กิโล แล้วถึงจะเข้าเกียร์ D ได้
    3 คาดว่าจากปัญหาของเกียร์ ทำให้ ณ ตอนนี้ เหยียบไปได้แค่ 120 แล้วจะตื้อมาก.... จากที่เคยวิ่งได้ 140

ขอคำแนะนำครับ
    จากที่ผมเล่ามา รถผม สมควรเปลี่ยนแค่เกียร์ หรือ ควรเปลี่ยนยกทั้งเครื่องและเกียร์ เพราะจากที่สอบถามตามอู่ ค่าเกียร์ออโต้ รวมค่าแรง 9,000 บาท (ซึ่งยังไม่รู้ว่าเกียร์ของ GA15 หรือ GA16)

แต่ ค่าเครื่อง GA 15 รวมเกียร์ ไม่เกิน 2 หมื่น

ปล. ผมเป็นคนที่ขับรถไม่เร็ว ทั่วไป 80 ออกตจว. ประมาณ 120 กม/ชม. เลยเลือกถ้าหากต้องเปลี่ยนเครื่องจะใช้แค่ GA15 ก็พอ....

ผมดูในบอร์ดนี้ ชอบสีรถของน้าท่านนึงมาก ที่เป็นรุ่นเดียวกัน แต่สีน้ำเงิน ใส่สเกิร์ตรอบคัน ไม่ทราบว่า ทำสีและใส่สเกิร์ตแบบนั้น จะราคาเท่าไหร่

2. surachaijuice

surachaijuice New Member Member

224
    0
    0
    คันนี้สวยครับ

3. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ของ Valvoline ( รุ่น 95,000 โล Max Life ) กระป๋องแดงดูยังคับ ตอนผมใช้เครื่องตัวนี้เคยเปนคับ พอถ่ายปุปตอนเช้า เข้า D ออกตัวเลยคับ อาการหายเลย จะมีแค่แบบ 1 ลิตรนะคับ แบบแกลลอน 4 ลิตรไม่มี กระป๋อง 1 ลิตร ราคาประมาณ 230-250 คับ ( ร้านบางไผ่ ) ใช้ 4 กระป๋อง ( เติมไปจะประมาณ 3 ลิตรกว่าๆ ) ที่เหลือก็เก็บไว้เติมน้ำมันพาวเวอร์ได้ ลองดูนะคับ เผื่ออาจจะดีขึ้น

4. surachaijuice

224
    0
    0
    ครับจะลองดู

5. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18

คันน้ำเงินเป็นรถของคุณนุ ครับ สเกิตร์ตรอบคันเจ้าตัวเขาก็ทำขายครับลองหาข้อมูลใน web ดูครับ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ถ้าคิดว่าจะเปลี่ยนเครื่องพร้อมเกียร์เป็น GA15

ตอนนี้เปลี่ยนแค่เกียร์ก่อนก็ได้ครับ

เอาไว้เครื่องไม่ไหวแล้วค่อยเปลี่ยนเครื่องตอนหลังก็ได้ :)

7. surachaijuice

224
    0
    0
    ครับ...ว่าจะเปลี่ยนเฉพาะเกียร์ก่อนเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้