[Help] สอบถาม ครัชล่างรั่ว ครับ B12 วางSR20โบ มา ช่วยทีครับน้าๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย P Ramintra, 21 กรกฎาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P Ramintra

P Ramintra New Member Member

8
    0
    0
    ครัชล่างรั่วเมื่อคืนตอนตี2 ต้องจอดทิ้งไว้ข้างทาง

อยากถามว่ามันถอดเปลี่ยนเองได้มั้ยครับ หยุดยาวแบบนี้ร้านอะไหล่จะเปิดไหม แถวรามอินทรา

สาเหตุที่มันรั่ว เกี่ยวกับครัชแข็งเปล่าครับ OS super single ครับ

2. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เกียร์อะไรครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

3. P Ramintra

8
    0
    0
    เกียร์ธรรมดา 5mt ครับน้า

4. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เกียร์เล็ก/ใหญ่ฮะ

Sent from my iPhone using Tapatalk

5. P Ramintra

8
    0
    0
    น่าจะเล็กนะครับ

6. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    เล็กใหญ่ช่างมัน
    ดูว่าเติมน้ำมันครัชที่หม้อพักตรงจุดปั๊มบนย้ำครัชเบาไล่ลมก่อน เมื่อไล่ลมได้ที่ ก็เติมให้ได้ระดับ
    แล้วดูว่าเวลาเหยียบขาครัชให้จมมิดหรือลึกๆ แล้ว น้ำมันครัชรั่วออกมากหรือไม่ หากเบาๆ ก็พอขับกลับและใช้ครัชให้น้อยครับ

หากรั่วมากไม่ประสงค์ลากกลับและมีปั๊มครัชตัวล่างก็เปลี่ยนเลยครับไม่ยาก
    ต้องเตรียมประแจบล็อก ขาต่อยาวๆหน่อยเบอร์ 12เพื่อไว้ไล่ลมและ เบอร์ 17 หรือ14 ไว้เอาปั๊มออก
    ประแจต้องแข็งแรงหน่อยไม่งั้นรูดหมด ประแจแหวนบางทีไขไม่ออกเพราะระยะดึงหรือดันน้อยแรงจะไ่ม่พอครับ
    เอาตัวเก่าออก แล้วเอาตัวใหม่ใส่ เติมน้ำมันครัชที่ปั๊ม ไล่ลม อย่าลืมเบอร์ 12 ก็ขับกลับบ้านได้ครับ

ส่วนมันแข็งนี่ก็แก้ได้ครับ
    บางอย่างแข็งนี่ดี แต่ครัชแข็งเกินนี่เท้าชาครับ

ง่ายๆครับปั๊มครัชที่พังนั่นแหละของดีอย่าทิ้ง
    เอาไปกลึงให้มันรูใหญ่ขึ้น
    แล้วใหญ่แค่ไหน
    ก็ไม่มาก ก็ให้มันเท่ากับชุดซ่อมหรือลูกสูบของปั๊มรถกระบะ เอา D-Maxนี่ชัวร์ๆ
    แต่ต้องของแท้นะครับปั๊มบนไม่ต้องไปยุ่งมัน
    รับรองหายสงสัยว่ทำไม OS 2 แผ่นถึงนิ่มจัง

ปล.นำน้ำมันครัช&เบรค ชองSHELL ก็ได้ DOT3 กระป๋องเล็กประมาณร้อยเีดียวไปด้วยนะครับ

ไปหละ...ฟิ้วส์...

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ได้ข่าว คนข้างบนรถก้อจอดยาวหนิคับ อิอิ

8. P Ramintra

8
    0
    0
    ขอบคุณน้าๆมากครับ แก้ไขเสร็จแล้วครับ รื้อออกมาดู ลูกยางดำๆฉีกขาดครับ

เลยไปซื้อชุดซ่อมมา150บาท เอากระดาษทรายขัดๆในกระบอกหน่อยเพราะเป็นรอยนิดนึง

ตอนนี้ก็ขับได้ปกติแล้วครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้