[Help] การตั้งเบรคมือ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pnnt2889, 3 กรกฎาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pnnt2889

pnnt2889 New Member Member

51
    0
    0
    ช่วยแนะนำวิธีการตั้งตั้งเบรคมือ B14 ด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    เคยเห็นช่างมุดใต้ท้องรถเข้าไปตั้งครับ ไม่งั้นก็ถอดคอนโซลกลางตั้งเอาที่ด้ามเบรคมือ ไม่ชัวร์นะครับ ไม่เคยทำอ่ะ

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แล้วสรุป มีใครเคยตั้งบ้างอะคับ อยากรู้เหมือนกัน

4. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ตามท่าน B14-ONLY ครับ ส่วนมากแล้วเบรคมือจะตึง/หย่อนตามความหนาของผ้าเบรคเมื่อมีการสึกหรอก็ต้องใช้ระยะในการดึงมากขึ้น(ผ้าเบรคของท่านเจ้าของกระทู้อาจสึกบางมากแล้วก็ได้) หากเราจะตั้งให้ตึงขึ้นก็ต้องมุดใต้รถด้านล้อหลังเพื่อปรับสกรู จะสังเกตุเห็นช่องยาวรีประมาณนี้วครึ่งไกล้ๆกับท่อน้ำมันเบรคเข้า ให้เราเอาปลายไขควงแบนงัดขึ้น หรือลงที่ตัวฟันเฟืองเพื่อปรับระยะห่างผ้าเบรคกับดุมล้อ(ผมเองก็จำไม่ได้ว่างัดขึ้นหรือลงเพื่อให้ตึงขึ้นลองปรับดูครับ) แต่ถ้าให้ดีควรมีแม่แรงยกล้อให้เราหมุนล้อได้เพื่อกะระยะความฝืดในการปรับ แต่ที่สำคัญอย่าตั้งให้ชิดหรือฝืดเกินไป เพราะจะทำให้เบรคหลังจับสนิทมากกว่าเบรคหน้า (ขับช้าๆดูเหมือนดีเบรคหยุดได้ดี แต่หากใช้ความเร็วบนถนนใหญ่หากเราต้องการเบรคแรงๆล้อหลังมันจะจับก่อนเอารถไม่อยู่ยิ่งฝนตกถนนลื่นตอนนี้ก็ระมัดรระวังด้วยครับ

5. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    B14ไม่ต้องมุดครับ เอาตัวTเบอร์10ยาวๆ ดึงด้ามเบรคมือขึ้น เเล้วดูลงไปในร่องด้ามเบรคมือจะเจอนัทตั้งอยู่ครับ ถ้าเป็นเบรคดรัมควรจะตั้งที่ก้ามเบรคหลังก่อน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้