มีน้ำมันเครื่องในหม้อพักน้ำนิดๆ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 15 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    มีเข้าไปผสมในน้ำให้สังเกตุเห็นได้ แต่ในน้ำมันเครื่องยังไม่มีน้ำเข้าไปปน แล้วก็เครื่องมีอาการกินน้ำบ้างแล้ว กินน้ำมันเครื่องบ้างแต่ค่อนข้างน้อย (เฉลี่ยประมาณ 5,000 กม.ต่อ ลิตร) เครื่องเคยฝาสูบโก่งเนื่องจากปั้มน้ำรั่วแต่ยังไม่ทันฮีท(ไปถึงมือช่างก่อนฮีทพอดี จอดรถเสร็จน้ำท่วมใต้ท้องรถเลย) เปลี่ยนฝาสูบ ปะเก็นฝาสูบไป ก็ประมาณ 2 ปีแล้ว เริ่มมีอาการกินน้ำก็ประมาณ 6-7 เดือนแล้ว ตอนนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรแต่ดูแล้วมันน่าจะผิดปกติ ก็เลยอยากทราบความเห็นของเพื่อนๆพี่ๆว่า น่าจะเป็นที่อะไร จะได้แก้ไขถูก่อนงานงอก สำหรับรถเป็น B14 ปี 96 GA15 วิ่งมาประมาณ 390,000 กม.กว่าๆ ยังวิ่งแก็สได้ประมาณ 10 กม./ลิตร ที่ความเร็ว 110-120 ขอบคุณครับ

2. popvirus

popvirus New Member Member

9
    0
    0
    ลองเปิดฝาหม้อน้ำดูตอนเครื่องเย็นนะครับว่ามีคราบน้ำมันเครื่องเยอะไหม และลองสตาร์รถแบบเปิดฝาหม้อน้ำถ้ามีแรงอากาศ ออกอาจจะเป็นที่ฝาสูบโก่ง เพราะว่ามันเริ่มมีอาการกินน้ำ ผมเจอมาแล้วครับผึ่งเปลี่ยนเครื่องเดือนนี้เอง แต่ยังไงขอให้รถพี่ไม่เป็นไรมากครับ

- - - Updated - - -

ลองเปิดฝาหม้อน้ำดูตอนเครื่องเย็นนะครับว่ามีคราบน้ำมันเครื่องเยอะไหม และลองสตาร์รถแบบเปิดฝาหม้อน้ำถ้ามีแรงอากาศ ออกอาจจะเป็นที่ฝาสูบโก่ง เพราะว่ามันเริ่มมีอาการกินน้ำ ผมเจอมาแล้วครับผึ่งเปลี่ยนเครื่องเดือนนี้เอง แต่ยังไงขอให้รถพี่ไม่เป็นไรมากครับ

3. mainees

253
    7
    0
    ไปให้ช่างแถวบ้านดูเมื่อวาน เค้าหาจุดน้ำรั่วไม่เจอ แต่พบว่าฝาหม้อน้ำที่ซื้อมาใหม่จากร้านขายอะไหล่ อันละ 70 บาท ปรากฎว่าตรงแกนกลางของฝามันหลวมน่าจะเป็นจุดให้น้ำดันออกตรงนี้ได้ (ของใหม่พึ่งซื้อเปลี่ยนเลย) เค้าก็เลยให้ลองเอาซีเมนต์เหล็กปะแล้วลองไม่ต้องเติมน้ำในหม้อน้ำแต่ให้สังเกตุว่าน้ำในหม้อพักลดหรือไม่ ส่วนเรื่องน้ำมันในหม้อพักช่างว่าเนื่องจากผมเคยฝาสูบโก่งรอบที่แล้ว ถึงเครื่องไม่ฮีทแต่มีน้ำมันเครื่องไปอยู่ในหม้อน้ำแล้ว และผมไม่ได้ถอดหม้อน้ำไปล้าง (ตอนนั้นช่างบอกว่าล้างเองก็ได้ เหมือนถ่ายน้ำหม้อน้ำธรรมดาแต่เยอะๆ) อาจะมีน้ำมันเครื่องค้างอยู่ในหม้อน้ำอยู่เพราะมันล้างยากมาก เลยต้องรอดูอาการต่อไป

4. mainees

253
    7
    0
    จากที่เอากาวซิเมนต์เหล็กปะด้านนอกฝาหม้อน้ำ เพื่อให้ระบบฝาหม้อน้ำสมบูรณ์ เลยทำให้จากเดิมหม้อน้ำเคยดึงน้ำจากหม้อพักบ้างเป็นบางครั้งเลยดึงกลับตลอดแล้ว แถมดึงเยอะด้วย วิ่งแค่ 30 กม.ดึงน้ำจากหม้อพักลดลงไป 1 ซม. ช่างเช็คอีกทีถึงเจอว่ามันไปดันออกตรงตะเข็บฝาหม้อน้ำด้านหน้าฝั่งคนขับ ไปซ่อมมาแล้ว เบาะๆ 500 ก็คงต้องดูอาการต่อไปครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เรื่องน้ำนี่มันช่างละเอียดอ่อนยิ่งนัก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้