พี่ๆๆชี้แนะหน่อยครับ รถกระตุก เครื่องเดินไม่เรียบ ครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย worawot, 24 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    รถผม u12 เครื่อง CA20 เครื่องเดิม ติดแก็ส มีอาการกระตุก เครื่องเดินไม่เรียบ เป็นตอนออกตัว 0-60 ขับเบาๆๆ ถ้าวิ่ง60ขึ้นไม่เป็นอะไรเลยวิ่งได้เฉยเลยไม่กระตุกเดินเรียบ แรงไม่ตกเลย อาการดังกล่าว วิ่งน้ำมันครับ ได้ลองตั้งวาว์ลเรียบร้อยแล้ว ยังไม่ดีขึ้น แต่ดีกว่ายังไม่ได้ตั้งวาวล์ ครับ ล้างปีกผีเสื้อ ล้างแอร์โฟร์ อาการมีประมาณนี้ครับ

2. ningdoad

ningdoad New Member Member

125
    0
    0
    ถ้าน้ำมันปกติ ให้จูนแก๊สใหม่

ถ้าจูนแล้วไม่หาย ก็ต้องเล่นกับพวก ฮาร์ดแวร์ เช่น ปรับหม้อต้ม ขยายรูหัวฉีด หรือ ถ้าเป็นมิกเซอร์ก็ต้องดูขนาด และปรับเพาเวอร์วาว์ลใหม่

3. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) เป็นเฉพาะตอนวิ่งน้ำมันใช่ไหมครับ......... ระบบ Gas ที่ใช้อยู่ เป็น Mixer หรือ หัวฉีดครับ

4. kobck

kobck New Member Member

1
    0
    0
    เครื่องรถผม se20de auto ฝาเรียบ มีอาการดังนี้ครับ............ช่วยชี้แนะด้วย
    (เครื่องวางมา วิ่งใช้งาน 50000 ก.ม.แล้วเกิดอาการ) sr20de auto ฝาเรียบ 150hp (1993 s13) ขับหลังครับ
    อาการ คือ
    เครื่องเดินเบาสะดุด สั่น สวิงเบาดับ ที่ท่อเสียงดัง ปุดฯฯ เวลาเครื่องเย็น ขับแรงเร่งดีเกียร์เปลี่ยนดีไม่มีปัญหาเลย
    พอขับได้สัก ประมาณ 15 นาที จะเริ่มมีอาการ เกียร์เปลี่ยนช้าเริ่งเร่งไม่ออก สักพักก้อมีอาการ
    เกียร์ D จะค้างที่เกียร์ 4 รถจะสั่นเหมือนครัช ไม่จากกัน......รถกระตุกเร่งไม่ออก
    (ต้องใส่เกียร์ N ......เครื่องยนต์ เบิ้ลเครื่องได้เกิน 3000รอบ) พอกลับมาใส่เกียร์ D อีก
    จะมีอาการเหมือนเดิม ......รถกระตุกและเร่งไม่ออก
    แต่พอใช้เกียร์ แมนน้วน โยกมาที่เกียร์ 2 ก้อลากรอบได้ โยกไปเกียร์ 3 ก้อเร่งเครื่องได้
    แต่ถ้ากลับไป ที่ เกียร์ D ก้อมีอาการเหมือนเดิม..................แต่เครื่องยนต์ ยังเดินไม่เรียบ ที่ท่อดัง ปุดฯฯ
    (ช่วงทีเครื่องร้อน เกียร์ค้างลองใส่เกียร์ถอยหลังRรถก้อสั่นเร่งไม่ขึ้นเบาดับ)

พอจอดรถดับเครื่องยนต์ ให้เครื่องเย็น ประมาณ 15-20 นาที ก้อกลับมาขับได้เ ไม่มีอาการเกียร์ค้าง
    พอเครื่องร้อน ก้อมีอาการ อย่างที่ว่ามา เป็นทั้งระบบน้ำมันและแก๊ส มิกเซอร์

สิ่งที่ทำก่อนหน้านี้เข้าอู่แถวบ้าน...ตั้งแต่มีอาการเกียร์ D กระตุกเร่งไม่ออก ช่างว่าต้องทำฝาเครื่อง
    รอบแรก
    ช่างรื้อฝาตีบ่าวาร์วใหม่ และสายหัวเทียนแต่ง+หัวเทียน+รางหัวฉีด+จานจ่าย+คอยล์ มือสองเชียงกง
    ก้อยังไม่หายสรุปแก้ไม่ถูกจุด แต่หมุดเซ็คโต๊ดที่กล่อง ก้อขึ้นโค๊ต 55.....
    เปลี่ยนร้าน
    ปั้มติก+สายน้ำมันใหม่+กลองอากาศ+หม้อต้มแก้ส atiker.......คือเครื่องทำมาหมดแล้วตั้งแต่มีอาการ
    เดินเบา ไม่วิงแล้ว...แต่ตอนนี้อาการ ยังเดินเรียบขึ้นมาหน่อยแต่ ที่ท่อดัง ปุดฯฯ เหมือนเดิม
    คงจะเป็นที่เซ็นเซอร์หรือเปล่า เพราะไม่เคยซ่อมรถเลย.....

ขอคำแนะนำด้วย
    เซ็นเซอร์ ปีกผีเสื้อ.......เกี่ยวมั้ย
    เซ็นเซอร์ อุณหภูมิ.......เกี่ยวมั้ย
    เซ็นเซอร์ O2 .......เกี่ยวมั้ย
    และมีตัวไหนที่น่าจะเกี่ยวข้องกับการเดินเบาผิดจังหวะเสียงท่อดังปุดฯฯ หรือมีอู่ที่ไหน่ แก้จบบ้างแนะนำด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2013
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้