[Help] ... น้ำมันเบรคพร่อง ...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NUM3, 11 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    น้ำมันเบรคในกระปุก พร่อง เกิดจากสาเหตุใดบ้าง และต้องตรวจเช็คจุดไหนบ้าง (สังเกตุตอนเช้าหลังขยับรถก็ไม่มีรอยน้ำมันหยดลงพื้นตรงที่จอดรถเลย)

2. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    ของผมที่ลดลงก็เป็นไปตามความหนาของผ้าดิสเบรคหน้า ยังหนาอยู่ก็ไม่ต้องเติม แต่พอวิ่งๆไป ผ้าเบรคเริ่มหนาน้อยลง กระบอกสูบดิสเบรคต้องออกมามากขึ้น มันก็ต้องใช้น้ำมันเบรคเพิ่มขึ้น แล้วพอใช้จนถึงที่สุดต้องเปลี่ยนผ้าเบรคดิสเบรค ช่างต้องกดลูกสูบดิสเบรคกลับเข้าที่ ต้องดูดน้ำมันเบรคทิ้งไปตั้งเยอะ สรุป น้ำมันเบรคพร่องลงต้องเติมเรื่อย (ขึ้นอยู่กับการใช้เบรคมากน้อย) แต่ ไม่มีรอยรั่วซึมที่ล้อทั้ง 4, ไม่มีรอยรั่วซึมที่หม้อลมเบรค, ไม่มีรอยรั่วซึมที่แม่ปั้มเบรคบน, ไม่มีอาการผิดปกติในการเบรค (กดเบรคแล้วแป้นเบรควูบหาย เป็นต้น) ก็น่าจะปกตินาครับ

3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ตามนั้นครับ

4. NUM3

594
    2
    18
    แสดงว่าน้ำมันเบรครถผมลดลงมาผ้าเบรคผมเริ่มบางลง เช็คดูไม่มีรอยรั่วจุดอื่นและเบรคก็ไม่จม ช่วงนี้ผมคงต้องหาน้ำมันเบรคมาเติมก่อน

5. ST-Sport

ST-Sport New Member Member

12
    0
    0
    ของผมก็เจอปัญหาคล้ายๆ กัน เมื่อไม่นานนี้ แต่พอดีให้ช่างเปลี่ยนโช๊คให้
    เลยพบว่า กระบอกเบรก (เรียกถูกมั้ยหว่า) ล้อหนึ่งรั่ว จึงจัดการเปลี่ยนตัวใหม่ทันที
    เพราะน้ำมันมันหายค่อนข้างเยอะ ถึงขีด MIN เลยทีเดียว

6. NUM3

594
    2
    18
    ผมต้องตรวจสอบแล้ว

7. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    จริงๆ ถ้าไม่มีจุดไหนรั่ว ก็คงไม่ต้องเติมหรอกนะครับ ดีซะอีก เวลาเราเช็คโน้น นี่ นั่น จะได้รู้ว่าผ้าเบรคเราเริ่มจะหมดแล้ว เพราะถ้าเราเติมเข้าไป เราก็จะไม่รู้ว่าผ้าเบรคเราใช้ไปถึงไหนแล้วอะครับ
    อีกอย่าง พอถึงเวลาเปลี่ยนผ้าเบรค พอใส่ของใหม่แล้ว น้ำมันเบรคก็จะดันมาจนถึงจุดเดิมที่มันควรจะเป็นอะครับ

- - - Updated - - -

จริงๆ ถ้าไม่มีจุดไหนรั่ว ก็คงไม่ต้องเติมหรอกนะครับ ดีซะอีก เวลาเราเช็คโน้น นี่ นั่น จะได้รู้ว่าผ้าเบรคเราเริ่มจะหมดแล้ว เพราะถ้าเราเติมเข้าไป เราก็จะไม่รู้ว่าผ้าเบรคเราใช้ไปถึงไหนแล้วอะครับ
    อีกอย่าง พอถึงเวลาเปลี่ยนผ้าเบรค พอใส่ของใหม่แล้ว น้ำมันเบรคก็จะดันมาจนถึงจุดเดิมที่มันควรจะเป็นอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้