[Help] B14 เกียร์ออโต้ออกตัวด้วยเกียร์ D ตอนเครื่องเย็นไม่ได้ครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย vanadiel3, 16 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vanadiel3

vanadiel3 New Member Member

5
    0
    0
    เพิ่งมีโอกาส (มีปัญญา ^ ^) ซื้อคนคันแรกในชีวิต และก็มาจบที่เจ้า B14 ปี 1997 ไฟท้ายส้ม ซื้อมาซ่อมนู่นนี่นั่นจนเกือบจะสมบูรณ์แล้ว เครื่องแน่นดีแอร์ก็เย็นใช้ได้ แต่ว่าดันมาเจอปัญาแปลก ๆ กับเกียร์เมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ
    อาการคือตอนเครื่องเย็นรถไม่สามารถออกตัวด้วยเกียร์ D ได้ครับ เหยียบแล้วรอบเครื่องขึ้นแต่รถไม่ขยับ ต้องใช้เกียร์ 2 ออกตัวไปก่อนแล้วถึงจะผลักกลับมาใช้เกียร์ D ได้ แต่พอเครื่องร้อนได้ที่แล้วเกียร์ก็ทำงานได้ปกติเลยครับ สามารถใช้เกียร์ D ออกตัวได้ปกติ ต่อให้ดับเครื่องลงไปทำธุระแป้บนึงแล้วกลับมาสตาร์ทออกรถใหม่ผมก็สามารถใช้เกียร์ D ออกตัวได้เลย แต่ถ้าจอดไว้นาน ๆ จนเครื่องเริ่มเย็น อาการเดิมก็จะกลับมาอีกครับ
    อยากรบกวนสอบถามครับว่าอาการนี้มันร้ายแรงไหมครับ? แล้วมีวิธีไหนที่พอจะบรรเทาอาการหรือแก้ไขได้ไหมครับ?
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

2. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    เคยได้ยินมาว่า พวกซีลยางต่างๆในเกียร์เริ่มเสื่อมสภาพแข็งตัวต้องอุ่นเครื่องให้น้ำมันเกียร์ร้อนก่อนซีลจึงอ่อนตัวลงรักษาแรงดันน้ำมันเกียร์ได้ตามที่ต้องการ ก็เป็นสัญญาณบอกเราให้เก็บตังค์ไว้ซ่อมก็แล้วแต่งบและความต้องการว่าจะโอเวอร์ฮอล์หรือยกเกียร์เชียงกง แต่ตอนนี้ก็แก้ไขตามวิธีที่ท่านเจ้าของกระทู้ทำอยู่ และอีกวิธีคือเปลียนถ่่ายน้ำมันเกียร์ หากดีขึ้นก็ใช้ซักห้าร้อยหรือพันโลก็ถ่ายอีกครั้งสองครั้งก็น่าจะใช้ได้เป็นปกติอีกซักระยะหนึ่ง ให้เรามีเวลาเตรียมตัวเตรียมตังค์ได้ครับ

3. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    อาการนี้เกียร์ออโต้น่าใกล้เสียแล้วครับ มันจะอันตรายตรงที่เข้าเกียร์เดินหน้าแล้วรถไม่ไปครับ ตอนออกตัวเวลาไฟแดง หรือ เวลากลับรถครับ อันดับแรกลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ ถ้ายังไม่หาย ก็ซ่อมเกียร์/เปลี่ยนเกียร์เซียงกงดูครับ

4. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ลองถอดกรองเกียรออกมาล้างก่อน ถ้าไม่ดีขึ้นก็เปลี่ยนครับ เกียร์รุ่นนี้เยอะแยะครับ ราคาก็ไม่แพงด้วย 022862028 022124754 ไงขอให้รถกลับมาใช้ได้ไวๆครับ

5. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ตามโอ๊ตสี่สิบไปฮะ

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    รถวิ่งมากี่โลแล้วครับ จริงๆแล้วอาการแบบนี้ก็เป็นกันถ้วนหน้า

ของผมเกือบๆ2แสนโลก็เริ่มเป็น แต่ยังใช้ต่อมาได้อีกนานครับ :)

7. vanadiel3

vanadiel3 New Member Member

5
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมาครับ รถผมไมล์ขึ้นมาสามแสนกว่าโลแล้วอ่ะคับ เกียร์น่าจะใกล้ไปเต็มแก่แล้วสินะครับ แล้วถ้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อย่างที่บางท่านแนะนำแล้วมันจะยืดไปได้อีกสักสามสี่พันโลได้ไหมครับ? ถ้าต้องยกเกียร์นี่คงต้องขอเวลาเก็บตังค์หน่อยแล้ว :cry:

8. ถ่ายน้ำมันเครื่องทั้งระบบดูครับ ถ่ายแล้ว วิ่งซัก 2-3 วัน แล้วเติมใหม่ ของผมเป็นนะ
    ไปศูนย์เชลล์ พี่แกให้ลอง น้ำมันเกียร์เชลล์ กระป๋องแดง บอกลองใส่ดูแล้วขับไปซักพัก ถ้าหายก็รอดเงินไป ปรากฏมันหายนะ ใช้อยู่ประมาณ 1 เดือนหายขาด

9. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เก็บตังเตรียมตัวเลยคับ เคยเป็นอยู่ อาการเกียร์ใกล้พัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้