ใบปัดน้ำฝน ปัดแล้วดังเอี้ยด

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 6 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    เวลาฝนตกแล้วปัดน้ำฝนที่กระจกหน้า มันจะมีเสียงเอี้ยด เอี้ยด ของยางใบปัดที่ถูกับกระจกหน้า พอจะมีวิธีแก้ไขไม๊ครับ ขอบคุณครับ

2. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    ไม่ต้องแก้ไขครับ ยางปัดเริ่มเสื่อม เปลี่ยนยางปัดน้ำฝนใหม่ครับ ปัดสะอาดมากกว่าเดิมด้วย

3. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    มาหาความรู้ด้วยคน ผมเองก็เจอปัญหาเดียวกับเจ้าท่านของกระทู้ เสียงดังเอี๊ยดอ๊าด(ถ้าออดแอดไม่ว่าเรยนิ) แต่ของผมน่าจะมาจากกระจกหน้าจากที่เคยเปลี่ยนมาแล้วเจอปัญหามาตลอด เปลี่ยนใบปัดใหม่ก็ไม่หาย(Boschคู่ละสามสี่ร้อยก็ไม่่หาย แต่ลองถอดไปใส่กับอีกคัน นุ่มเงียบสนิท) ตอนนี้ลองเอาน้ำยาที่ใช้ทากระจกแล้วน้ำฝนไม่เกาะทาไว้ก็ช่วยได้นิดหน่อย เฮ๊อกลุ้ม..ท่านใดมีวิธีช่วยแนะนำบ้างนะครับ

4. loong-sawasdee

loong-sawasdee New Member Member

13
    0
    1
    เปลี่ยนเฉพาะยาง เลือกที่มีป้ายรับเปลี่ยนข้างทางก็ได้ร้อยเดียว 3 นาทีเสร็จ กะว่าใช้ปีเดียวทิ้ง

5. mainees

253
    7
    0
    เหมือนท่าน I'm sunny ครับ เปลี่ยนกระจกหน้าซึ่งไม่ใช่ของเดิม จากนั้นไม่ว่ายางเก่าใหม่ ดังตลอดเลยครับ

6. mainees

253
    7
    0
    เหมือนท่าน I'm sunny ครับ เปลี่ยนกระจกหน้าซึ่งไม่ใช่ของเดิม จากนั้นไม่ว่ายางเก่าใหม่ ดังตลอดเลยครับ

7. pnnt2889

pnnt2889 New Member Member

51
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ

8. Beer Emerald77

Beer Emerald77 New Member Member

59
    0
    0
    งั้นลองใส่พวกซันไลท์ลงในถังพักน้ำล้างกระจกดูครับ ถ้าจะใช้ที่ปัดน้ำฝนก็ฉีดน้ำซะนิดนึงครับเผื่อช่วยได้

9. I'm sunny

98
    3
    0
    ก็เคยลองมาแล้วเหมือนกันครับ พวกน้ำยาล้างจาน,น้ำยาเช็ดกระจก,แชมพูสระผม แม้กระทั่งครีมนวดผม ผสมลงในกระปุกน้ำล้างกระจก เสียงเบาลงนิดเดียว เคยคุยโทรศัพท์กับเพื่อนที่ต่างจังหวัด มันบอกว่า.. เฮ้ยที่ปัดน้ำฝนเมิงดังมาเิถิงเพดรีเหลยหว่ะ..ขำไม่ออกเลยเรา เฮ้อ..ถ้าไม่เปลี่ยนกระจกหน้าจะทำไงดีน๊า..

10. mainees

253
    7
    0
    search ใน net แล้วได้รู้หลายปัจจัยคือ
    1.กระจกต้องสะอาด ไม่ควรลง Wax (ใช่ผมเลย เพราะเวลาล้างแชมพูออก เช็ดหมาด แล้วเช็ดซ้ำด้วยน้ำผสม Cargo ทั้งคัน กระจกด้วย เพื่อลบรอยคราบน้ำ เลยต้องลองงด Cargo ที่กระจกหน้าดู)
    2.ใบปัดต้องนิ่ม หมั่นใช้น้ำยาทายางดำเรื่อยๆ ถ้าอายุเยอะ ลองเอาต้มในน้ำเดือดผลมน้ำส้มสายชู 2-3 นาที แล้วเอาขึ้นมารูดด้วยสกอร์ตไบร์ทเบาๆ จะทำให้ยืออายุออกไปได้
    3.ผสมน้ำยาล้างรถ ลงในน้ำฉีดล้างกระจกหน้า เพื่อช่วยให้กระจกสะอาดขึ้นเวลาฉีดน้ำล้าง (ส่วนตัวผมเองใช้น้ำยาล้างรถ เพราะมันใช้ล้างรถจึงน่าจะเหมาะสมกับรถมากกว่าน้ำยาล้างจาน)
    ผมคงต้องลองตามนี้ก่อนละคับ เพราะของผมเข้าข่ายข้อ 1. เลย เพราะเวลาเช็ดรถ ผมจะเริ่มที่กระจกหน้าด้านคนขับ และเสียงเอี๊ยดของใบปัดน้ำฝนก็ดังที่นี่ที่เดียว

ขอบคุณครับ

- - - Updated - - -

search ใน net แล้วได้รู้หลายปัจจัยคือ
    1.กระจกต้องสะอาด ไม่ควรลง Wax (ใช่ผมเลย เพราะเวลาล้างแชมพูออก เช็ดหมาด แล้วเช็ดซ้ำด้วยน้ำผสม Cargo ทั้งคัน กระจกด้วย เพื่อลบรอยคราบน้ำ เลยต้องลองงด Cargo ที่กระจกหน้าดู)
    2.ใบปัดต้องนิ่ม หมั่นใช้น้ำยาทายางดำเรื่อยๆ ถ้าอายุเยอะ ลองเอาต้มในน้ำเดือดผลมน้ำส้มสายชู 2-3 นาที แล้วเอาขึ้นมารูดด้วยสกอร์ตไบร์ทเบาๆ จะทำให้ยืออายุออกไปได้
    3.ผสมน้ำยาล้างรถ ลงในน้ำฉีดล้างกระจกหน้า เพื่อช่วยให้กระจกสะอาดขึ้นเวลาฉีดน้ำล้าง (ส่วนตัวผมเองใช้น้ำยาล้างรถ เพราะมันใช้ล้างรถจึงน่าจะเหมาะสมกับรถมากกว่าน้ำยาล้างจาน)
    ผมคงต้องลองตามนี้ก่อนละคับ เพราะของผมเข้าข่ายข้อ 1. เลย เพราะเวลาเช็ดรถ ผมจะเริ่มที่กระจกหน้าด้านคนขับ และเสียงเอี๊ยดของใบปัดน้ำฝนก็ดังที่นี่ที่เดียว

ขอบคุณครับ

11. I'm sunny

98
    3
    0
    ได้ผลประการใดแจ้งด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ลองเปลี่ยนใบปัดเป็นแบบที่เป็นซิลิโคน(แทนแบบยางธรรมชาติยางพารา) :)

13. sui

sui New Member Member

7
    1
    3
    เคยเป็นครับแว็กที่เคลือบนั่นล่ะตัวการเลย...อีกตัวนึงก็น้ำยากันน้ำเกาะกระจกอ่ะครับใบปัดจะกระเด้งหน่อยๆแต่ไม่ดังเท่าแว็ก...จากประสบการณ์ครับ

14. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    บูชก้านปัดน้ำฝนอาจจะสึกจนหลวมแล้วก็ได้ ลองโยกก้านปัดดูครับ

15. mainees

253
    7
    0
    สงสัยเป็นที่บูชก้านปัดน้ำฝนแล้วครับ เพราะลองโยกดูแล้วข้างซ้ายให้ตัวได้นิดหน่อย แต่ข้างขวา(คนขับ)ที่ดัง ยกเป็นฟันคนแก่เลย เดี๋ยวต้องไปหาทางเปลี่ยนก่อน ขอบคุณคับ

16. amorn2511

amorn2511 New Member Member

13
    0
    1
    ลองเปลี่ยนให้สั้นลงสัก 1 นิ้วครับ บางที่ช่างอาจใส่ให้คุณผิดมา

17. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ชี้แนะด้วยท่านโอ๋ ตรงไหน ยังไร แก้ไขยังไง

18. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    ต้องถอดแผงจิ้งหรีดออกถึงเห็นอ่ะ แก้ยังไง ต้องถอดเปลี่ยนใหม่ ร้านอะไหล่ใหญ่ๆมีขาย ถ้าเชียงกงขายยกทั้งยวง ถ้าขี้เกียจถอด เอาน้ำมันเครื่องหยอด จารบีป้าย

19. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ลองเอายาเส้นทาถูที่กระจกดูครับ

20. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ต้อง ถูกระจก แรงแค่ไหนครับ :p:p:p

21. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    แผงจิ้งหรีดคือไรอะคับ

22. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38

23. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
  24. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    กระทู้ เบี่ยงเบนอีกเเล้ว ครับ อิอิ

25. abadahey

2,753
    16
    38
    ล่าสุดผมไปเปลี่ยนยางมา ก็ดีขึ้นเยอะ คับ ปัดลื่น แต่เสียง คงเป็นที่ตัวก้าน ตามสภาพอายุมันแน่นอน คับ

26. TRUENO

TRUENO New Member Member

11
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ ว่าจะมาตั้งกระทู้ถามอยู่พอดี

ยกก้านขึ้นแล้วปัดดูยังมีเสียงเลย ดังมากๆ ต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวบูชก้านปัดน้ำฝนใช่ไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้