.. ติดตั้งไฟโปรเจคเตอร์ B14 ..

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NUM3, 11 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ผมขอสอบถามพี่ๆด้วยครับ ว่าไฟหน้าเดิมๆ B14 ถ้าไปติดตั้งไฟโปรเจคเตอร์ BI-XENON แสงที่ออกมาจะฟุ้งกระจายหรือว่าแสงออกมาปกติครับ เพราะโคมไฟหน้าเดิมของ B14 เป็นผิวหน้าพลาสติดมีลายเส้นแนวนอน ส่วนรถรุ่นใหม่ๆ ที่ติดตั้งไฟโปรเจคเตอร์ หน้าโคมจะเป็นผิวเรียบใส (ผมสอบถามตามร้านรับติดตั้งเค้ามักจะบอกว่าสามารถติดตั้งได้ไม่มีปัญหา) ผมเป็นกังวลเรื่องแสงที่ออกมามากกว่าครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    โคมหน้า ถ้าจะใส่ไฟโปรเจ็คเตอร์ โคมต้องเป็นแบบไฟเพชรเท่านั้นครับ ถึงจะใส่ได้ เพราะถ้าเป็นโคมธรรมดาที่หน้าโคมเป็นพลาสติกขุ่นๆ จะไม่สามารถใส่ได้ครับ

ส่วนไฟนั้น ก็จะเป็นเหมือนโปรเจ็คเตอร์ทั่วๆ ไปคือ ไฟจะเป็นลำแสงครับ ไม่มีฟุ้งกระจายครับ

- - - Updated - - -

โคมหน้า ถ้าจะใส่ไฟโปรเจ็คเตอร์ โคมต้องเป็นแบบไฟเพชรเท่านั้นครับ ถึงจะใส่ได้ เพราะถ้าเป็นโคมธรรมดาที่หน้าโคมเป็นพลาสติกขุ่นๆ จะไม่สามารถใส่ได้ครับ

ส่วนไฟนั้น ก็จะเป็นเหมือนโปรเจ็คเตอร์ทั่วๆ ไปคือ ไฟจะเป็นลำแสงครับ ไม่มีฟุ้งกระจายครับ

3. NUM3

594
    2
    18
    ขอบคุณมากครับ ผมเกือบเสียเงินและเสียโคมไฟแล้ว ถ้าไม่ได้คำตอบจากพี่ ผมขอรบกวนอีกคำถามครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนไปซื้อชุดคิทไฟ Xenon H4 Slide มาใส่ในโคมเดิม จะมีปัญหาเรื่องการติดตั้งและเรื่องแสงที่ออกมาหรือเปล่าครับ (ถ้าหลอด H4 Slide ใช้ไม่ได้เหมือนกัน ผมคงต้องพับโครงการเรื่องนี้ก่อน ต้องหยอดกระปุกเพิ่มเพื่อซื้อไฟเพชรก่อน แล้วค่อยหาโปรเจคเตอร์ใส่ )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2013
  4. Crony_A

4,017
    12
    0
    ใส่ได้ครับ แต่คงต้องปรับไฟให้ต่ำลงพื้นมากกว่าปกติหน่อยนะครับ ไม่งั้นมันจะแยงตาชาวบ้านเค้าอะครับ

5. NUM3

594
    2
    18
    ขอบคุณครับ ผมจะได้หาร้านติดตั้ง ช่วงนี้ขับกลางคืนลำบากมองถนนไม่ค่อยชัด เพราะไปติดฟิลม์รอบคัน 80% บานหน้า 60%

6. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ลองคำนวนดูครับ ถ้าติดไฟซีนอนตอนนี้ กับซื้อโคมไฟใหม่ ชุดละ1800-2พันต้นๆ ใหม่โคมเพชรใสๆ ใส่กับหลอด H4 เดิมยี้ห้อดีๆ สว่างเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ
    ถ้าจะใส่แต่หลอดซีนอน ผมว่าเปลี่ยนโคมเพชร หลอด H4 ดีกว่า แต่ถ้าจะใส่โปรเจคเตอร์ ก็ค่อยทำอีกครั้งนึงแบบพี่แอร์บอก

ลองคำนวนดูครับ ถ้าติดไฟซีนอนตอนนี้ กับซื้อโคมไฟใหม่ ชุดละ1800-2พันต้นๆ ใหม่โคมเพชรใสๆ ใส่กับหลอด H4 เดิมยี้ห้อดีๆ สว่างเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ
    ถ้าจะใส่แต่หลอดซีนอน ผมว่าเปลี่ยนโคมเพชร หลอด H4 ดีกว่า แต่ถ้าจะใส่โปรเจคเตอร์ ก็ค่อยทำอีกครั้งนึงแบบพี่แอร์บอก

7. NUM3

594
    2
    18
    ผมค่อนข้างเห็นด้วยที่พี่แนะนำมา เรื่อง ใส่โคมเพชรใสๆ กับหลอด H4 เดิม เพาระค่าใช้จ่ายพอๆกับซื้อชุดหลอด Xenon H4 Slide แต่ผมเคยทราบมาว่าถ้าเป็นโคมไฟเพชรหรือโคมทั่วไป ส่วนใหญ่เป็นของมาจากไต้หวัน โคมเหล่านี้แสงจะออกเอียงไปทางขวา (ขับขวา) ซึ่งตรงกันข้ามกับบ้านเรา ไม่ทราบว่าจริงไหมและถ้าเราเอามาใส่รถแล้วสามารถปรับแก้ไขได้หรือเปล่าครับ __ขอบคุณครับ

8. Ragdoll

Ragdoll New Member Member

25
    0
    0
    โปรเจอร์เตอร์+ชีนอล+บาลาส์ ครบเซท 4000 บาทครับ
    ตามเวปนี้เลย
    Diy Retrofit [Engine by iGetWeb.com]

โปรเจอร์เตอร์+ชีนอล+บาลาส์ ครบเซท 4000 บาทครับ
    ตามเวปนี้เลย
    http://diyretrofit.igetweb.com/index.php

9. NUM3

594
    2
    18
    :typing:

10. Crony_A

4,017
    12
    0
    เปงไงบ้างคร๊าบ

11. NUM3

594
    2
    18

ผมค่อนข้างเห็นด้วยที่พี่แนะนำมา เรื่อง ใส่โคมเพชรใสๆ กับหลอด H4 เดิม เพาระค่าใช้จ่ายพอๆกับซื้อชุดหลอด Xenon H4 Slide แต่ผมเคยทราบมาว่าถ้าเป็นโคมไฟเพชรหรือโคมทั่วไป ส่วนใหญ่เป็นของมาจากไต้หวัน โคมเหล่านี้แสงจะออกเอียงไปทางขวา (ขับขวา) ซึ่งตรงกันข้ามกับบ้านเรา ไม่ทราบว่าจริงไหมและถ้าเราเอามาใส่รถแล้วสามารถปรับแก้ไขได้หรือเปล่าครับ

12. ZeRbeLuZ

ZeRbeLuZ New Member Member

50
    0
    0
    ผมเคยซื้อโคมดำตาเพชรของ DEPO และใส่หลอด Phillips 60/55 วัตต์เดิมเพิ่มความสว่าง ใส่รีเลย์เพิ่ม ฟิลม์กระจกบานหน้า 60% ยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ เพราะตัวโคมตั้งไฟยาก ออกจะฟุ้งๆไปบ้างและไม่ค่อยสาดลงถนนเท่าไหร่ เลยลงขายในบอร์ดไปนานล่ะ กลับมาใส่โคมเดิม Standard ของญี่ปุ่น หมองๆหน่อย แม้จะขัดโคมแล้ว และเปลี่ยนจากหลอด Phillips 60/55 มาเปน 90/100 ของ Hella ก็โอเค ใช้งานได้ดีในที่มืดๆ แต่ดันโชคมะค่อยดี เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี้เอง รถผมโดนชน ไฟมุมและไฟหน้าซ้ายแตก ทางประกันเลยเปลี่ยนของใหม่ให้ แต่ดันเปนของ DEPO แต่โคมเปนทรง Standard ไม่ใช่ตาเพชร ผมเลยไปหาข้างขวาอันใหม่มาเปลี่ยนให้มันเหมือนกัน สรุป ก็พอโอเค ไม่กินขวาสูงมาก ไม่ค่อยฟุ้งกระจาย และไม่ค่อยแยงตารถที่สวนมา ถ้าท่านใดสนใจจะเปลี่ยนโคมใหม่ทรง Standard ของ DEPO ติดต่อถามราคาผมได้คับ

13. NUM3

594
    2
    18
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล สามารถตอบโจทย์เรื่องเปลี่ยนโคมไฟจากไต้หวันได้ดี ผมก็คงต้องใช้ของเดิมก่อน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2013
  14. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    ไม่งั้นก็รองบแล้วจัดโคมเพชรมาใส่โปรเจคเตอร์ทีเดียวไปเลยดีมั๊ยคับ ครั้งเดียว หล่อเลย ^ ^

15. NUM3

594
    2
    18
    ครับพี่ ผมก็คงต้องเอาอย่างที่พี่ว่า เก็บเงินจัดทีเดียวเลย

16. Crony_A

4,017
    12
    0
    สู้ๆ

17. NUM3

594
    2
    18
    ครับผม ต้องค่อยๆจัดครับ

ครับผม ต้องค่อยๆจัดครับ

18. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    บ่องตงครับ โคมไฟเพชรแท้เบิกใหม่ ใส่ H4 เทพๆ อัพรีเลย์ มา ฟิล์ม 55 ผมยังขับลำบากเลย

ซีนอลเหอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน ระวังเรื่องแสงกับเพื่อนร่วมทางก็พอครับ

ผมอาจจะแก่ก็ได้ กลางค่ำกลางคืนตาอาจจะไม่ค่อยดี

ทำทั้งที ทำทีเดียวเอาที่ถูกใจครับ จะได้ไม่ต้องมาเซ็งทีหลัง เสียน้อยเสียยาก

19. NUM3

594
    2
    18

ผมเห็นด้วยกับพี่ครับ ทำทีเดียวเอาให้ดีเท่าทีมีเงินสามารถทำได้ ตอนนี้ก็ต้องทนใช้ไปก่อน ยิ่งเข้าหน้าฝนด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้