[Help] อยากทราบคับว่าเกียร์ sr20 ทำไมเกียร์ 5ชอบพัง. คับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย อั้มb14, 14 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อั้มb14

อั้มb14 New Member Member

9
    0
    0
    ขอความรู้หน่อยคับ. อยากรู้ว่าทำไมเกียร์ 5ชอบมีปีญหาคับ. SR20 เกียร์ธรรมดานะคับ

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ผมสันนิษฐานเอาจากประสบการณ์ และถามช่าง เกียร์ 5 ผมมักจะแช่ยาว ๆ ทุกห้วงความเร็ว บางทีขี้เกียจเปลี่ยน จาก 40 ลากขึ้น จน 160 ก็มี อาการคือ เกียร์หลุด สาเหตุเฟืองทองเหลืองเม็ดข้าวโพดแตก ทั้งนี้เพราะใช้บ่อย และนานกว่า เมื่อเทียบกับเีกียร์อื่นผมจะเปลี่ยนเป็นลูกที่ 3 แล้ว ในเวลา 2 ปีครึ่ง (เคยซ่อมครับ เปลี่ยนเฟืองทองเหลืองตัวที่แตก ใช้ได้อีกประมาณ 1 เดือนอะครับ กลับมาหลุดอีก)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 พฤษภาคม 2013
  3. อั้มb14

9
    0
    0
    คับ ผมก็ชอบลากยาว. ยิ่งออกต่างจังหวัดด้วย แล้วจะมีวิธีที่จะทำให้อาการนี้หายได้ปะคับ.

4. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    คงต้องดูแลเรื่องน้ำมันเกียร์ใช้เกรดดีหน่อยนะครับ น่าจะช่วยยืดอายุได้ครับ

5. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    วิธีแก้เพิ่มเติม การใช้เกียร์ 5 ที่ถูกต้อง ใช้ในการรักษาความเร็วคงที่ในระยะทางยาว ๆ เพื่อความประหยัดเชื้อเพลิง เพราะเกียร์ 5 มีอัตราทดเฟืองต่ำกว่า 1 (อาจอยู่ที่ .81 หรือ อื่น ๆ) ทั้งนี้เกียร์ธรรมดา จะมีเกียร์ 5 นี้แล่ะเป็นเกียร์ Over Drive ในตัว ส่วนเกียร์ออร์โต้บางรุ่นจะมีปุ่มกดใช้ Over Drive

6. อั้มb14

9
    0
    0
    ของคุนคับ. แล้วบูชคันเกียร์เกี่ยวไหมคับ. ที่ดกียร์เข้ายาก. ผมลองดึงคันเกียร์ มันขึ้นลงได้. คับ

7. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    เกี่ยวครับ บู๊ชคันเกียร์ ชุดกระปุก บู๊ชคันโยก ตรวจเช็ค เปลี่ยนไปก่อนเลยครับ ถ้ายังหลุดอยู่ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ออกมาซักถ้วย แล้วดูว่ามีฝุ่นผงโลหะปนอยู่ด้วยมั๊ย (สีจะเปลี่ยนไปตามฝุ่นผงโลหะ) ถ้าไม่มีเฟืองอาจยังไม่แตก หรือแตกแต่ยังไม่มาก ถ้ามี เตรียมเปลี่ยนลูกใหม่ได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้