เรื่องการอัพจาก Mixer เป็นระบบอื่นๆ

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย CARINA, 21 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมใช้เครื่อง 3s fe ติดแก๊ส ระบบ Mixer อยู่ครับ อยากถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ

1. ถ้าเอาไปอัพเป็น Lamda แล้วจะมีผลดีขึ้นหรือไม่ อย่างไร ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

2. ถ้าอัพเป็น Valiable มีคนบอกว่าของผมติดไม่ได้ แล้วถ้าได้ จะดีกว่า Lamda หรือไม่ อย่างไร ขอราคาด้วยนะครับ

3. หัวฉีด ดีกว่า 2 อย่างแรก มากแค่ไหน คุ้มค่ากับการลงทุน หรือไม่ ราคาประมาณกี่บาทครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ:D

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ติดแลมด้า ก็วิ่งดีทั้งต้นและปลาย สามารถปรับค่าต่างๆ
    ได้มากมาย เช่น รอบเดินเบาให้แก๊สจ่ายเท่าไรเวลาขับ
    เดินคันเร่งปรกติให้จ่ายเท่าไหร่ ตอนกระแทกคันเร่ง
    ให้เพิ่มแก๊สแบบฉับพลันเท่าไร แล้วนานเท่าไร เวลา
    ยกคันเร่งให้จ่ายเพิ่มหรือลดเท่าไร ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะทำ
    ให้การขับขี่สนุกขึ้น ขับแบบเรื่อยๆก็ประหยัดขับแบบ
    ไว้รุ่นก็เปลื้องแก๊สสุดๆเหมือนกัน มีให้เลือกหลายยี่ห้อ
    แบบไม่ต้องจูนด้วยคอมก็มีขาย คือต่อสายไฟเสร็จก็ เหยียบ
    คันเร่งค้างไว้ให้กล่องเรียนรู้ก็ใช้ได้เลย บางยี่ห้อก็ทำแบบ
    นี้ได้ แล้วก็สามารถจูนละเอียดด้วยคอมก็ได้ด้วย จะวิ่งดีหรือ
    ไม่ขึ้นอยู่กับคนจูนโปรแกรม และก็สัญญาณO2 ของรถเรา
    ด้วยอ่ะครับ ถ้ามีระบบฟิกมิกอยู่แล้ว ติดแลมด้าพร้อมจูน
    ก็ไม่น่าเกิน 3 พันบาทอ่ะครับ

วาริเอเบิ้ล ส่วนใหญ่ใช้กับเครื่องใหญ่ ซีซีสูงๆ การจ่ายแก๊ส
    ก็จ่ายตามแรงดูดของเครื่อง ดีกว่าแบบฟิกแต่ก็ไม่ละเอียดเท่า
    กับแลมด้า

หัวฉีดถ้าเป็นเครื่อง NA ผมก็ว่าดี เครื่องเทอร์โบเดียวนี้หัว
    ฉีดแก๊สก็จ่ายพอได้ โปรแกรมในการจูนละเอียดกว่าแลมด้า
    ราคาก็แพงแล้วแต่ยี่ห้อตั้งแต่ 3หมื่น จนถึง 4หมื่นห้า ถ้า
    เป็นรถใหม่ๆ ใช้รถเดือนละร้อยกิโลก็น่าใช้ จะได้คุ้มทุนไวๆ
    แต่ปัญหาอยู่ที่การเซอร์วิส ถ้ามีปัญหาส่วนใหญ่จะแก้ไขเอง
    ไม่ค่อยได้ ต้องมีความรู้เรื่องอิเล็กทรอนิก และก็โปรงแกรมจูน
    ซึ่ง โปรแกรมจูนหัวฉีดยุ่งยากและซับซ้อนกว่าแบบแลมด้า ถ้า
    หัวฉีดเสียก็มีราคาแพง บางยี่ห้อซื้อแยกหัวได้ บางยี่ห้อต้องซื้อ
    ยกรางเลยก็มี

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    แนะนำแลมด้าเหมือนกันครับ ดีกว่าวาริอะ

ราคาไม่แพง 1700 มั้ง แต่ติดเองนะ

4. T_4wd

490
    13
    18
    ถ้ามีความรู้ทางด้านอิเล็กทรอนิก ไฟฟ้าตอนมัธยม ก็น่าจะติดได้เองอ่ะคับ
    หรือไม่ก็ให้ร้านไดโนโม หรือร้านที่ทำระบบไฟรถยนต์เดินให้ก็ได้ แล้วให้
    คุณ vampire258 จูนให้ ได้ข่าวว่าเด๋วนี้เป็นเซียนไปแระนิค ลองเองจูนเอง
    ทั้งแลมด้า ทั้งระบบหัวฉีดแก๊ส อิอิ:D

5. CARINA

6,061
    165
    63
    ขอบคุณมากครับ งั้นผมคงตัดประเด็นหัวฉีดกับวาริไปเลยครับ Lamda น่าติดมากๆ พอจะแนะนำที่ติดพร้อมจูนเนียนๆได้บ้างมั้ยครับ เมื่อวานไปถามร้านแถวบ้าน พวกเอา 8000 โค - ตะ - ระ โหดเลยครับ บ้านอยู่รังสิตครับ แต่ก็ไปได้ทุกที่ล่ะครับ ถ้าเนียน

ขอบคุณอีกครั้งครับ

6. CARINA

6,061
    165
    63

รับติดมั้ยอ่ะครับ จูนด้วนนะครับ ถ้าได้จะเป็นพระคุณ หรือไม่ก็พอจะแนะนำร้านเนียนๆได้มั่งมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

7. T_4wd

490
    13
    18
    ผมติดที่ร้านนี่อ่ะครับไกลบ้านเหมือนกัน แต่ศึกษาจากในเวปแก๊สไทย
    แล้ว มีคมชมมากมายในเรื่องของฝีมือการติดตั้ง การบริการและที่สำคัญ
    คนจูนผมว่าเก่งพอสมควร เข้าใจระบบเครื่องยนต์เพราะคนจูนเป็นคน
    ชอบทำรถ ยิ่งถ้าเป็นพวกเครื่องโตต้า ยิ่งสบายใหญ่เลย

ผมติดที่นี่ 2 คัน คันแรกเครื่อง 4G63T อีโว4 คันที่สองเครื่อง NA เดิมๆ
    ของฮุนไดคนที่ติดตั้งและจูนรถผมชื่อคุณ K_camry เบอร์โทร081-8164464

ร้านอยู่ตรง 4 แยกแคราย เลยโรงพยาบาลทรวงอกมาไม่เกิน 100 เมตร
    ทางเข้าร้านจะมีโบสถ์ อยู่ทางซ้ายมือ ส่วนทางขวาจะเป็นเต็นท์รถ ร้าน
    อยู่ข้างหลังเต็นท์รถอ่ะครับ
    http://www.monsters-garage.com/

ปล ความจริงร้านดีๆฝีมือดีๆก็มีหลายร้าน ต้องลองหาข้อมูลในเว็ป
    www.gasthai.com ดู แต่สำหรับผมที่นี่ก็โอเคเลยอ่ะครับ จบๆเนียนๆ
    บริการดี รับผิดชอบงานดีครับ

ลิงค์ข้างล่างเป็นแลมด้าในยุคแรกที่คุณK ติดในรถคัมรี่ เมื่อปลายปี 48
    http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?page=1&id=A3513

ส่วนลิงค์อีกอันเป็นลิงค์ต่างๆในบอร์น แก๊สไทยของคุณ K
    http://www.gasthai.com/search/supersearch.asp?sql=k_camry&room=qgas

แก้ไขล่าสุด: 22 มิถุนายน 2007
  8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0

อิอิ ผมไม่ได้รับติดอะครับ พอทำเล่นเองหนุกๆครับ :D

ปีนี้ใกล้ แอดมิชชั่นด้วยครับ เรียนไม่ได้หยุดเลยครับ

ลองติดต่อ น้าเหลิมครับ 02-536-3410 หรือ 089-962-5705

ฝีมือดี ราคาไม่แพงครับ :)

9. CARINA

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ ทั้ง2ท่านเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้