[Help] เรื่องระบบเบรค

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย proarm, 24 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. proarm

proarm New Member Member

3
    0
    0
    พี่ๆครับ ระบบเบรครถผมมีปัญหาหรือไม่ครับคือรถตอนเครื่องยนต์หยุดทำงานเนี้ยระบบเบรคยังคงใช้งานได้ระยะหนึ่งใช่ไหมครับ แต่รถผมพอเครื่องยนต์ดับปุ๊ปจะเยียบเบรคไม่ได้เลย หม้อลมเสียหรือเปล่าครับ
    เหตุการณ์หลอนกลางถนน:mad:80/kmเครื่องยนต์ดับเยียบเบรคไม่ได้

2. witkie

witkie New Member Member

57
    0
    0
    ต้องพูดเรื่องระบบเบรคก่อนครับ การทำงานคือจะใช้การดูดของเครื่องยนต์ต่อท่อเข้าที่หม้อลม เมื่อเครื่องยนต์ทำงานลมที่อยู่ในหม้อลมเบรคจะถูกดูดเข้าไปในเครื่องยนต์ ทำให้เวลาเหยียบเบรคจะเบาเท้า ถ้าเครื่องยนต์ไม่ทำงานก็ไม่มีแรงดูดจากเครื่องยนต์จึงทำให้เบรคแข็งหรือเหยียบไม่ลง แต่จะมีอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่จะช่วยให้สามารถเหยียบเบรคได้ครั้งสองครั้งตอนเครื่องยนต์ไม่ทำงาน คือวาล์วกันกลับ

- - - Updated - - -

ต้องพูดเรื่องระบบเบรคก่อนครับ การทำงานคือจะใช้การดูดของเครื่องยนต์ต่อท่อเข้าที่หม้อลม เมื่อเครื่องยนต์ทำงานลมที่อยู่ในหม้อลมเบรคจะถูกดูดเข้าไปในเครื่องยนต์ ทำให้เวลาเหยียบเบรคจะเบาเท้า ถ้าเครื่องยนต์ไม่ทำงานก็ไม่มีแรงดูดจากเครื่องยนต์จึงทำให้เบรคแข็งหรือเหยียบไม่ลง แต่จะมีอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่จะช่วยให้สามารถเหยียบเบรคได้ครั้งสองครั้งตอนเครื่องยนต์ไม่ทำงาน คือวาล์วกันกลับ

3. proarm

proarm New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ witkie มากครับ

รถเราอายุมากแล้ว เดี้ยวโน้นนู้นนี่นั้น ตามมา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้