วิธีเช็คว่าพัดลม Step2 ทำงาน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NUM3, 5 เมษายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ผมขอทราบวิธีว่า เราจะเช็คได้อย่างไรบ้างว่า พัดลมหม้อน้ำหรือพัดลมแอร์ Step2 ของรถ B14 ยังทำงานหรือใช้การได้อยู่ ผมลองให้อุณหภูมิเครื่องร้อนถึง 100 องศา ก็ยังไม่เห็นพัดลม Step2 ทำงาน ความแรงของพัดลมก็ยังเท่าเดิมกับที่เปิดแอร์ใหม่ๆ ครับ

2. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    1. ต้องแน่ใจก่อนว่ามอเตอร์พัดลมของเราเป็นแบบ 2 STEP (สายไฟสี่เส้น)

- - - Updated - - -

1. ต้องแน่ใจก่อนว่ามอเตอร์พัดลมของเราเป็นแบบ 2 STEP (สายไฟสี่เส้น)

3. NUM3

594
    2
    18

4. p251007

987
    14
    0
    วิธีการทดสอบพัดลม ทำดังนี้
    1. ต่อสายไฟจากแบตเตอรี่ (ขั้วลบ) เข้าสายสีดำกับสีเหลือง
    2. ต่อสายไฟจากแบตเตอรี่ (ขั้วบวก) เข้าสายสีเขียว สังเกตความเร็วพัดลม (พัดลมจะ STEP 1)
    3. สลับสายไฟจากแบตเตอรี่ (ขั้วบวก) เข้าสายสีน้ำเงิน สังเกตความเร็วพัดลม (พัดลมจะ STEP 1)
    4. ต่อสายไฟจากแบตเตอรี่ (ขั้วบวก) เข้าสายสีเขียวและสีน้ำเงิน สังเกตความเร็วพัดลม (พัดลมจะ STEP 2)
    5. ถ้าไม่เป็นไปตามที่ทดลอง แสดงว่าพัดลมเสีย แต่ถ้าพัดลมทำงานทั้ง STEP 1 และ STEP 2 แสดงว่าพัดลมปกติ ส่วนที่บกพร่องอาจจะเป็นรีเลย์ หรือกล่อง ECU ต้องรู้ก่อนว่าเป็นเครื่องอะไรครับ

5. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ชัดเจนกันไปครับ

แต่ของผมนี่ดิ พัดลมทำงานแต่สปีดหนึ่ง กล่องไม่ยอมสั่งให้ทำสปีดสอง ตอนนี้เลยต่อจตรงให้ทำงานสปีดสองซะเลย อิอิ

ชัดเจนกันไปครับ

แต่ของผมนี่ดิ พัดลมทำงานแต่สปีดหนึ่ง กล่องไม่ยอมสั่งให้ทำสปีดสอง ตอนนี้เลยต่อจตรงให้ทำงานสปีดสองซะเลย อิอิ

6. NUM3

594
    2
    18
    ผมได้ทดสอบพัดลมตามที่อาจารย์ได้แนะนำมา โดยทำการทดสอบตามขั้นตอนข้อ.1-4 ทุกอย่างเป็นไปตามที่อาจารย์ว่าไว้ โดยเฉพาะข้อ.4 สังเกตความเร็วพัดลมจะแรงขึ้นกว่าเดิม (เข้าใจว่าพัดลมทำงาน Step.2) แสดงว่าพัดลมของผมปกติดี ส่วนรีเลย์ผมเอาตัวใหม่มาเปลี่ยนแล้ว ผมลองให้อุณหภูมิเครื่องร้อนถึง 100 องศา ก็ยังไม่เห็นพัดลม Step2 ทำงาน นั้นแสดงว่าส่วนที่บกพร่องอาจจะเป็นกล่อง ECU ที่นี้ผมต้องแก้ไขหรือต้องเปลี่ยนกล่อง ECU หรือเปล่า
    # รถผม B14 ปี 95 เป็นเครื่อง GA15 ครับ #

7. p251007

987
    14
    0
    ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องอะไรครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องอะไรครับ

8. NUM3

594
    2
    18

9. NUM3

594
    2
    18

10. p251007

987
    14
    0
    ถ้าเป็นเครื่อง GA ให้ทำดังนี้
    1. ถอดปลั๊กกล่อง ECU ออก
    2. เปิดสวิทช์กุญแจ ตำแหน่ง ON
    3. ต่อขั้ว 9 ของปลั๊ก ECU ลงกราวด์ พัดลม STEP 1 ต้องทำงาน
    4. ต่อขั้ว 10 (ถ้ามี) ของปลั๊ก ECU ลงกราวด์ พัดลม STEP 2 ต้องทำงาน
    การวิเคราะห์ ถ้าต่อขั้ว 10 ลงกราวด์แล้วพัดลม STEP 2 ทำงาน แสดงว่า กล่องมีปัญหา
    แต่ถ้าต่อลงกราวด์แล้ว ไม่ทำงาน ก็คงเป็นที่อื่น คงไม่ใช่กล่อง
    5. ถ้าขั้ว 10 ไม่มีสายไฟออกมา ให้ต่อสายไฟสวิทช์ความร้อน (Thermo switch) ลงกราวด์ ดูครับ
    การวิเคราะห์ ถ้าต่อสายไฟลงกราวด์แล้ว พัดลม STEP 2 ทำงาน แสดงว่า สวิทช์ความร้อนเสีย
    แต่ถ้าต่อลงกราวด์แล้วไม่ทำงาน คงเป็นที่อื่นแล้วครับ

11. NUM3

594
    2
    18
    ขอบคุณมากครับอาจารย์ เดี่ยวพรุ่งนี้เย็นๆ จะเช็คดูครับ แล้วสวิทช์ความร้อน (Thermo switch) ที่ว่าอยู่ตรงไหนแล้วหน้าตาเป็นแบบไหนครับ

12. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    แนะนำว่าให้เดินสายแยกรีเลย์ พัดลมละตัวไปเลย :)

13. NUM3

594
    2
    18
    วิธีนี้ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เพราะผมเห็นสายไฟที่มาจากกล่องจ่ายพัดลมเส้นเล็กน่าจะเป็นขนาด 1.5 SQMM. เอง

14. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    รีเลย์หากไม่แยกนานไปมีโอกาส รีเลย์ละลายหรือไหม้ครับ
    แยกรีเลย์ 1 ต่อ 1คุมพัดลม ก็เอาอยู่
    ขอผมแยกแล้วยังเคยละลายไปตัวก็ต้องหมั่นดูครับ

รีเลย์หากไม่แยกนานไปมีโอกาส รีเลย์ละลายหรือไหม้ครับ
    แยกรีเลย์ 1 ต่อ 1คุมพัดลม ก็เอาอยู่
    ขอผมแยกแล้วยังเคยละลายไปตัวก็ต้องหมั่นดูครับ

15. NUM3

594
    2
    18

ขอบคุณครับ อาจารย์

พอดีเลยครับผมซื้อพัดลมเปลี่ยนใหม่จุบสายไม่เหมือนกัน ได้ความรู้จากตรงนี้ก็จะดำเนินการต่อเองครับ ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้