แอมป์วิทยุ เวลาใช้งานมันร้อนมากป่ะครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย T_4wd, 27 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    อยากทราบว่าแอมป์เวลาใช้งานมันร้อนมากหรือเปล่า เห็นรถในหนังสือบางคัน
    เขาตีแผงไม้ปิดซ้อนแอมป์ไว้ บางคันก็ปิดด้วยแผ่นอะคิริก ปิดแบบนี้มันไม่ร้อน
    แย่เหรอครับ แล้วพวกวางไว้ใต้เบาะ ใต้ซุ้มยางอะไหล่อีกหล่ะ มันจะร้อนจน
    แอมป์ทนไม่ไหวอ่ะป่าวครับ อยากรู้อะ เห็นเขาทำแผงซาว์ดคอมเซ็ปซะสวย
    เชียว ทั้งแอมป์ ทั้งซับอยู่ในตู้อะคิริกทั้งนั้นเลยอ่ะ

2. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    มันมีรูระบายความร้อนครับ ถ้าปิดหมดเลยมันจะมีความร้อนสะสมแอมป์มันก้อจะตัดครับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    จิงๆๆแล้วถ้าแอมป์มาติดตั้งอยู่ในตัวรถ มันช่วยในหลายด้านเลยนะคับ คือในรถเรามันมีความเย็นคับ เย็นกว่ากระโปรงหลังแน่นอน มันก้ช่วยในการทำงานของแอมป์ไปอีกทางนึงด้วยคับ แล้วที่สำคัญ เสียค่าสายไฟน้อยคับ เพราะว่าเดินสั้นๆๆไม่ได้ลากไปท้ายรถ แต่แล้วแต่คนชอบคับ

แต่จิงๆๆแล้วไม่ว่าติดตั้งที่ไหน ถ้าร้านเป็นระดับมืออาชีพ ปัญหาเหล่านี้จะไม่เกิดคับ เพราะเค้าต้องมีวิธีระบายความร้อนออกอยู่แล้วคับ ดังนั้นไม่ต้องกลัวเลยคับ แล้วแอมป์บางตัวก็ยังมีพัดลมช่วยอีกแรงด้วย

4. murg_e30

murg_e30 Member Member

57
    1
    8
    ความจริงแล้วคุณต้องทราบก่อนว่าจริงๆแล้ว อุณหภูมิที่ฮีตซิงค์ จะอยู่ประมาณ 60-80 องศา แล้วแต่ยี่ห้อ หรือรุ่น แล้วก็ต้องดูว่าเราใช้ขับอะไร ตัวอย่างเช่น เอาแอมป์ 600 W ไปขับซับ 600 W ถ้าอย่างนี้แอมป์จะร้อนแน่นนอน มีวิธีแก้อีกทางก็คือติดพัดลมช่วยแต่อาจจะมีเสียงพัดลมดังเข้ามาบ้าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้