[Announce] เสียความรู้สึกกับ. " ช่างปื๊ดบางบ่อ ศิษย์ช่างแอร์" ไม่ต่างจากร้านทั่วไปที่หลอกเงินผู้ใช้บริการ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Jobji, 22 กุมภาพันธ์ 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jobji

Jobji New Member Member

21
    0
    0
    เมื่อวันที่อังคาร19 กุมภาพันธ์ 2556 ที่ผ่านมา ผมได้เอารถไปทำแอร์ที่ร้านช่างปื๊ดที่บางบ่อ เนื่องจากแอร์ไม่เย็นสู้แดดไม่ไหว ไปถึงร้านบ่าย3โมง มีรถอยู2คัน แล้วก็เดินมาดูที่รถแล้วก็ถามอาการ สรุปได้ว่า ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ ช่างบอกว่าที่อู่ไม่มีคอม ให้ไปหาคอมมือ2 หรือไม่ก็ต้องหาคอมบิ้ว (ผมน่าจะกลับตั่งแต่ตอนนี้เหตุการณ์ทั้งหมดก็จะไม่เกิด)
    ช่างบอกว่าต้องสั่ง เด๋วเช็คให้ ผมถามราคาเท่าไร ช่างก็เงียบ. แล้วก็ไปทำอีกคันนึงต่อ.จนเสร็จ เหลือรถผมคันเดียวละตอนนี้. พอได้คอมบิ้วมาผมก็ถามว่าเท่าไรช่างก็เงียบ
    แล้วก็ทำการถอดคอมออก ระหว่างที่ทำการถอดก็ถอดไปสบถไป (ไอ้เอี้_แม่ง ไอ้ห่_ ถอดยากชิบหาย) บ่นอย่างนี้ตลอดการถอดจนเสร็จ พอประกอบเข้าไป ตอนที่จะใส่สายเข้ากับแผงคอล์ยร้อน ช่างขันจนแน่น พอถึงตอนที่เช็คระบบ ปรากฏว่า ท่อที่แผงคอล์ยร้อนรั่ว ช่างก็บ่นขึ้นมาอีกแม่ง รั่วตอนนี้ จะไปหาร้านเชื่อมที่ไหน สรุปก็ต้องเปลี่ยนแผงคอล์ยร้อนอีก
    สรุปค่าใช้จ่าย คอมแอร์ (บิ้ว) 2900
    แผงคอล์ยร้อน 1250 (อันนี้ที่จริงแล้วผมไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ถ้าช่างไม่ทำพัง)
    สายกลาง300
    ไดเออร์350
    ค่าเชื่อม+หัวเชื่อม โอริง 150
    ค่าแรง+แวคเติมน้ำยาแอร์+น้ำมันคอม 1100
    รวม6050 ลดให้เหลือ 6000
    หลังจากที่ช่าง ตรวจเช็คและแวคน้ำยา และเอาที่วัดอุณหภูมิมาวัดได้17.5 ซี่งไม่ต่างจากเดิมมาก ช่างก็เอาน้ำมาราดที่แผงคอล์ยร้อน (ทำแบบนี้ถ้าอุณหภูมิไม่ลดลงก็แปลกแล้วแหละครับ)
    แล้วช่างก็ให้ลองเข้าไปนั่งในรถดูแล้ก็ถามว่าเย็นไหม ผมก็บอกไปว่าเย็นขึ้นมานิดเดียว ช่างก็บอกว่า "ให้รอน้ำมันคอมเซตตัวก่อน ตอนี้น้ำมันคอมมันเยอะไป
    อีก2-3เดือนให้กลับมาเซตใหม่ " ( มีอย่างนี้ด้วยเหรอครับ )
    พอคอมแอร์ตัดก็มีเสียงดังมากเหมือนกันครัชคอมแอร์ลื่น ผมก็ถามไปอีกว่าทำไมเสียงดังแบบนี้. ช่างตอบว่า "สปริงครัชมันอ่อนใช้ไปสักพักเดี๋ยวก็เงียบ"

วันพุธที่20 ขับรถตอนกลางวันปรากฎว่า ความเย็นไม่ต่างจากเดิม ก็เลยโทรไปหาช่างอีก ได้คำตอบกลับมาว่า "รอน้ำมันคอมเซตตัวก่อน้วอีก2-3เดือนค่อยกลับมาใหม่"
    แล้วก็วางหูไป.
    มีคำถามอยู่2 ข้อที่ข้องใจครับ
    1. ทำแอร์แล้วไม่เย็น ต้องรออีก3เดือน ถึงจะกลับเซตน้ำยาแอร์ใหม่ได้เหรอครับ หรือ ต้องรออีก3เดือนถึงจะเย็นเหรอครับช่าง
    2. อีก3เดือนค่อยกลับมาใหม่ ก็เท่ากับว่าคอมแอร์ที่เปลี่ยนไปนั้น "" หมดประกันไปแล้ว "" ก็คงต้องเสียค่าซ่อมใหม่อีกหรือป่าวครับ

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากจะบอกช่างว่า ""เอาคอมแอร์ของคุณคืนไปเถอะครับ แล้วคืนเงินค่าคอมแอร์ของผมมาเถอะ"" ผมจะไปทำที่อื่นครับ

ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์นะครับ สำหรับคนที่คิดจะไปทำหรือคนที่หาข้อมูลในเนต ว่าร้านนี้ทำดีมีฝีมือทำราคาถูก บางครั้งอาจจะเป็นแค่ชื่อเสียงที่ อาจารย์เค้าสร้างไว้ แต่ตัวช่างเองไม่ได้เก่งเหมือนอาจารย์.
    "" ขอแค่ให้มีความรับผิดชอบต่อหน้าที่กับติดตามผลงานที่ทำไป "" แค่นั้นแหละครับ

2. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    จากที่อ่านแล้วเซงแทนครับ >< กับเงิน 6,000บาท

- - - Updated - - -

จากที่อ่านแล้วเซงแทนครับ >< กับเงิน 6,000บาท

3. Jobji

21
    0
    0
    อยากจะมาบอกประสบการณ์ที่เจอมาอ่ะครับ เผื่อใครที่คิดจะไปทำกับ ช่างปื๊ด บางบ่อ ให้ดูกรณีของผมเป็นตัวอย่างครับ

4. lookmoo

lookmoo New Member Member

15
    1
    0
    ขอบคุณครับ กับประสบการณ์จริงที่คุณกล้าที่จะแบ่งปันกับทุกๆท่าน แค่อ่านหัวกระทู้ยังรู้สึกแย่เลย ทุกวันนี้ที่ผมจะเอารถไปทำแอร์ต้องเป็นร้านที่มีความสนิทกันครับ เพราะถ้ามีปัญหาต้องแก้ไข และแจงรายละเอียด พร้อมประเมิณราคาเบื้องต้นก่อน ถึงจะให้ทำแต่ถ้าไม่จบก็ต้องแนะนำ ถ้าที่นั่นทำเองไม่จบ ยังไงก็แล้วแต่เจ้าของรถเอง ต้องตดสินใจด้วยครับ แค่นี้แหล่ะ ขอบคุณอีกครั้ง บางแสนครับ

5. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ช่างปื๊ดมันอ้างครับ ถ้าทำแอร์แล้วจบ มันก็จบตั้งแต่ตอนที่ทำแล้วครับ ไม่ต้องรออะไรสามเดือนหรอก

ผมเองก็เคยเป็นลูกค้าตั้งแต่พี่ทรัพย์ยังมีชีวิตอยู่ จนถึงคนนี้แหละ

คราวผม เรื่องทำอะไหล่เสีย ไม่มีครับ แต่ทำอะไรเหมือนไม่อยากทำ เหมือนต้องไปง้อขอความกรุณาให้เขาทำ ทำไปบ่นไป

ปัญหาที่เคยฝากให้ดูให้หน่อย เช่นว่า วิ่งต่างจังหวัดแล้วแอร์เป็นน้ำแข็ง เปิดแอร์เบอร์ 4 แล้วน้ำหยด ก็ไม่อยากจะดูให้ บอกให้ใช้ๆไปก่อน ก็พูดได้นะ

ตอนหลังไม่เอาละ มานี่เลยครับ ร้านเฟืองทอง ใกล้ๆโลตัสหลักสี่ ร้านนี้ทำดี ชัวร์ ไม่มั่ว ไม่ฟัน เครื่องมือไฮเทคเยอะมาก

เรื่องแอร์เป็นน้ำแข็ง เปิดแอร์เบอร์ 4 แล้วน้ำหยด ไม่น่าเชื่อว่าเปลี่ยนตู้แอร์เซียงกงของแท้ อาการพวกนี้ก็หายไปเลย แถมแอร์เย็นเร็วมากขึ้นด้วย

เรื่องความเย็น ทำกับช่างคนนั้นได้ ประมาณ 6.2 องศา ทำที่ร้านเฟืองทองได้ประมาณ 7 องศา แต่เย็นเร็วกว่าเดิมแบบรู้สึกได้

หนีออกมาได้ก็ดีแล้วครับ ผมฟังแล้วก็เสียอารมณ์แทน ยังไงก็หาร้านคู่ใจใหม่แล้วกันครับ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุข

6. ริด

ริด New Member Member

131
    3
    0
    ฟันกระจายครับ คอมบิ๊ว ซื้อพัฒนาการ 2000 บาทเอง
    คอนเดนเซอร์ ซื้อหน้าปากซอยเตรียม พัฒนาการ 800 บาท
    ไดเออร์ r134 ซื้อแถว ม.นักกีฬา 200 บาท
    ท่อ ที่พี่ว่า ไม่น่าจะเกิน 250 บาท
    โอริง ตัวละไม่น่าเกิน 20 บาท
    แว็คเติมนำยาไม่น่าจะเกิน 1000 บาท
    จากประสบการณ์ที่เคยทำมานะครับ ตามนั้น

7. ริด

ริด New Member Member

131
    3
    0
    แต่มันเสียอารมณ์ ตอนที่ ทำของเสียแล้วไม่รับผิดชอบ

8. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เซงแทนคับ.

เซงแทนคับ.

9. boyd.guidethailand

boyd.guidethailand New Member Member

5
    0
    0
    รับทราบ และ จะบอกต่อครับผม...

10. Jobji

21
    0
    0
    ใช่เลยครับพี่sumruay ไปทำเหมือนต้องไปง้อให้เค้าทำ แถมยังทำไปด่าไปอีก
    ตอนนี้คอมแอร์มีเสียงดัง แกร๊ก ยาวๆ เพิ่งจะเปลี่ยนที่ช่างมาได้แค่7วัน อยากจะเอาไปคืนช่างปื๊ด แล้วเอาเงินคืนมาครับ ไม่รู้ว่าจะได้รึป่าวครับ เห็นบอกว่ารับประกันคอมแอร์3เดือน จริงๆแล้วผมไม่อยากกลับไปใช้บริการที่นั่นแล้วก็เลยคิดว่าจะเอาไปคืน เผื่อคอมแอร์มีปัญหาอีก

ใช่เลยครับพี่sumruay ไปทำเหมือนต้องไปง้อให้เค้าทำ แถมยังทำไปด่าไปอีก
    ตอนนี้คอมแอร์มีเสียงดัง แกร๊ก ยาวๆ เพิ่งจะเปลี่ยนที่ช่างมาได้แค่7วัน อยากจะเอาไปคืนช่างปื๊ด แล้วเอาเงินคืนมาครับ ไม่รู้ว่าจะได้รึป่าวครับ เห็นบอกว่ารับประกันคอมแอร์3เดือน จริงๆแล้วผมไม่อยากกลับไปใช้บริการที่นั่นแล้วก็เลยคิดว่าจะเอาไปคืน เผื่อคอมแอร์มีปัญหาอีก

11. Jobji

21
    0
    0
    อัพเดทครับ
    วันนี้เอารถไปให้ช่างปื๊ดแก้ เรื่องที่คอมแอร์มีเสียงเวลาตัด (เมื่อวานข้องใจเลยไปถามร้านแอร์แถวบ้าน ได้คำตอบมาว่าเป็นที่หน้าครัชปล่อยไม่สุด จึงทำให้มีเสียง)
    พอไปถึงร้านผมก็ได้แจ้งช่างไปว่า คอมมันดังเวลาตัดแล้วแอร์ก็ไม่ค่อยเย็น ก็ได้คำตอบเดิม " ใช้ไปก่อนเดี๋ยวก็หาย แอร์ก็อีก2เดือนค่อยมาเซทน้ำยาใหม่คอมยังทำงานไม่เต็มที่ " แล้วก็บอกผมว่า ทำไมไม่โทรมานัดก่อน. (ถ้าโทรนัดก่อนแล้วช่างจะทำให้ผมเหรอคับ). แล้วก็บ่นๆ
    รอสักพัก ช่างก็เลยมาไล่น้ำยาให้ใหม่ แล้วก็บ่นว่าน้ำมันคอมมันเยอะต้องใช้เวลานาน แล้วก็ไปทำรถอีกคันนึงต่อ ใช้เวลาไล่น้ำมันคอมประมาณ1ชม.30นาที อุณหภูมิที่ทำได้ต่ำสุด12 องศา แล้วก็ให้ผมเข้าไปลองนั่งในรถ แล้วก็ถามว่าเย็นมั๊ย (สตาทรถเปิดแอร์1ชม30นาที ถ้ายังไม่เย็นก็เลิกทำแอร์เถอะครับ)
    แล้วก็มาดูคอมแอร์ต่อ ช่างบอกว่า สปริงหน้าครัชมันอ่อน เดี๋ยวปรับตั้งให้ใหม่ แล้วก็ทำการถอดหน้าครัชคอมแอร์ ใช้อุปกรณ์ถอดคอมแอร์และขันน๊อตเข้าไป3ตัวที่หน้าครัช แล้วก็ดึงๆอยู่สักพักใหญ่ก็ไม่ออก แล้วก็บ่นๆอีกตามเคย รอบ2 ดึงหนักกว่าเดิมก็ไม่ออก แต่. "" กันชนด้านล่าง สีถลอกครับ "" เซ็งง
    แล้วก็เอาค้อนมาตอกๆๆที่หน้าครัช แล้วลองให้สตาทรถดู เสียงเบาลง แล้วช่างก็ไปถอดตัวอุปกรณ์ที่ถอดหน้าครัชออก ขันน็อตออกได้2ตัว เหลืออีก1 ที่ถอดไม่ออก ขันไปขันมาแล้วก็เอาคีมมาดึงๆบิดๆหมุนไปหมุนมา " น็อตขาด คาอยู่ที่หน้าครัช " ผมเดินไปห้องน้ำ กลับมาอีกที ช่างกำลังเก็บของ แล้วก็บอกว่า " ใช้ๆไปก่อนสักพักหน้าครัชมันสึก เสียงมันจะหายไปเอง " แล้วผมก็ถามช่างว่า "" เอาน็อต ออกได้แล้วเหรอ "" ช่างบอก ถ้าเอาออกไม่ได้มันก็เอาตัวที่ถอดหน้าครัชออกไม่ได้ แล้วก็ไปทำอีกคันนึงต่อ ผมก็เลยขอตัวกลับ
    ไปจอดที่จุดพักรถในทางด่วน รู้สึกตะหงิดใจแปลกๆ ก็เลยลงไปดูคอมแอร์ ชัดเลยครับ!!!! "" น็อตตัวที่ขาด ยังคงค้างอยู่. "" ครั้งนี้ได้รอยถลอกกับน็อตคาอยู่ที่หน้าครัช
    พอกันทีครับ ทำแอร์กับร้านนี้มีแต่เสียความรู้สึก. จำไว้ให้แม่น "" ช่างปื๊ดบางบ่อ ช่างแอร์ตัวปลอม ""

อัพเดทครับ
    วันนี้เอารถไปให้ช่างปื๊ดแก้ เรื่องที่คอมแอร์มีเสียงเวลาตัด (เมื่อวานข้องใจเลยไปถามร้านแอร์แถวบ้าน ได้คำตอบมาว่าเป็นที่หน้าครัชปล่อยไม่สุด จึงทำให้มีเสียง)
    พอไปถึงร้านผมก็ได้แจ้งช่างไปว่า คอมมันดังเวลาตัดแล้วแอร์ก็ไม่ค่อยเย็น ก็ได้คำตอบเดิม " ใช้ไปก่อนเดี๋ยวก็หาย แอร์ก็อีก2เดือนค่อยมาเซทน้ำยาใหม่คอมยังทำงานไม่เต็มที่ " แล้วก็บอกผมว่า ทำไมไม่โทรมานัดก่อน. (ถ้าโทรนัดก่อนแล้วช่างจะทำให้ผมเหรอคับ). แล้วก็บ่นๆ
    รอสักพัก ช่างก็เลยมาไล่น้ำยาให้ใหม่ แล้วก็บ่นว่าน้ำมันคอมมันเยอะต้องใช้เวลานาน แล้วก็ไปทำรถอีกคันนึงต่อ ใช้เวลาไล่น้ำมันคอมประมาณ1ชม.30นาที อุณหภูมิที่ทำได้ต่ำสุด12 องศา แล้วก็ให้ผมเข้าไปลองนั่งในรถ แล้วก็ถามว่าเย็นมั๊ย (สตาทรถเปิดแอร์1ชม30นาที ถ้ายังไม่เย็นก็เลิกทำแอร์เถอะครับ)
    แล้วก็มาดูคอมแอร์ต่อ ช่างบอกว่า สปริงหน้าครัชมันอ่อน เดี๋ยวปรับตั้งให้ใหม่ แล้วก็ทำการถอดหน้าครัชคอมแอร์ ใช้อุปกรณ์ถอดคอมแอร์และขันน๊อตเข้าไป3ตัวที่หน้าครัช แล้วก็ดึงๆอยู่สักพักใหญ่ก็ไม่ออก แล้วก็บ่นๆอีกตามเคย รอบ2 ดึงหนักกว่าเดิมก็ไม่ออก แต่. "" กันชนด้านล่าง สีถลอกครับ "" เซ็งง
    แล้วก็เอาค้อนมาตอกๆๆที่หน้าครัช แล้วลองให้สตาทรถดู เสียงเบาลง แล้วช่างก็ไปถอดตัวอุปกรณ์ที่ถอดหน้าครัชออก ขันน็อตออกได้2ตัว เหลืออีก1 ที่ถอดไม่ออก ขันไปขันมาแล้วก็เอาคีมมาดึงๆบิดๆหมุนไปหมุนมา " น็อตขาด คาอยู่ที่หน้าครัช " ผมเดินไปห้องน้ำ กลับมาอีกที ช่างกำลังเก็บของ แล้วก็บอกว่า " ใช้ๆไปก่อนสักพักหน้าครัชมันสึก เสียงมันจะหายไปเอง " แล้วผมก็ถามช่างว่า "" เอาน็อต ออกได้แล้วเหรอ "" ช่างบอก ถ้าเอาออกไม่ได้มันก็เอาตัวที่ถอดหน้าครัชออกไม่ได้ แล้วก็ไปทำอีกคันนึงต่อ ผมก็เลยขอตัวกลับ
    ไปจอดที่จุดพักรถในทางด่วน รู้สึกตะหงิดใจแปลกๆ ก็เลยลงไปดูคอมแอร์ ชัดเลยครับ!!!! "" น็อตตัวที่ขาด ยังคงค้างอยู่. "" ครั้งนี้ได้รอยถลอกกับน็อตคาอยู่ที่หน้าครัช
    พอกันทีครับ ทำแอร์กับร้านนี้มีแต่เสียความรู้สึก. จำไว้ให้แม่น "" ช่างปื๊ดบางบ่อ ช่างแอร์ตัวปลอม ""

12. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    กำ ผมก็เคยเข้าไปทำกะช่างปื้ด ไม่เคยเจอแบบนี้เลยแฮะ ปกติแกก็ใจเย็นอยู่นะครับ สงสัยรับงานเยอะเกินไป ยังไงก็ขอให้แก้จบไวๆครับ :D

13. micky-emotion

micky-emotion New Member Member

9
    0
    0
    เซงแทนคับ ถ้าเปนผมจะบอกมันว่าจะให้ สคบ. มาตรวจสอบถ้าไม่รับผิดชอบ เอาให้หากินไม่ได้เลย

14. Jobji

21
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

15. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ผมเคยยกระบบเลย ทีนึงนะ ตู้ใหม่ ไดเออ คอมบิ้ว ทั้งระบบเลย รวมแว๊ก น้ำยา เบ็ดเสร็จ หย่อนๆ 7000 นะ ใช้มายาวเลย แถวๆ แยกแครายอะคับ

ผมเคยยกระบบเลย ทีนึงนะ ตู้ใหม่ ไดเออ คอมบิ้ว ทั้งระบบเลย รวมแว๊ก น้ำยา เบ็ดเสร็จ หย่อนๆ 7000 นะ ใช้มายาวเลย แถวๆ แยกแครายอะคับ

16. Jobji

21
    0
    0
    ร้านไหนครับพี่ ผมอยู่แถวปากเกร็ด
    ขอบคุณครับ

ร้านไหนครับพี่ ผมอยู่แถวปากเกร็ด
    ขอบคุณครับ

17. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ปากทางเข้า โลตัส อะคับ ด้านเอสพานาด สง่ามอเตอร์ ไม่รู้ยังอยู่มั้ย คับ

18. Jobji

21
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่

ขอบคุณครับพี่

19. sulaimann

sulaimann New Member Member

118
    0
    0
    ผมเคยไปทำกับพี่ทรัพย์มาตั้งแต่ขับ B11 อ่ะครับ ความเก่ง ความเมตตาของพี่เค้าทำให้มีลูกค้ามากมาย ผมไปทำราคาไม่แพงเลย แล้วพี่เค้าทำ B11 ผมอุณหภูมิ ต่ำสุด 7 องศา ตอนไปทำ ไม่เคยมีครั้งไหนที่ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งวันเลย เพราะรถเยอะมากจริงๆ กลับบ้านมืดทุกครั้ง ทุกวันนี้ยังเสียดายที่แกไม่น่ามาจากไปเร็วเลย

ตั้งแต่รู้ว่าพี่ทรัพย์ "ช่างแอร์ตัวจริง" ประสบอุบัติเหตุเสียชีวิตไป ผมก็ไม่เคยเข้าไปที่ร้านนี้อีกเลย เพราะคิดไว้แล้วว่า ลูกน้องพี่เค้าแต่ละคน คงไม่มีใครทำได้เหมือนแกหรอก สังเกตุจากที่เมื่อก่อนไป ลูกน้องไม่มีความรู้อะไรเลยสักคน ต้องให้พี่ทรัพย์แกคอนโทรลทุกเรื่อง

เสียดายครับ ชื่อเสียงที่พี่เค้าสร้างมา ต้องมาพังกับลูกน้องเค้าเอง เพราะถ้าคนไม่รู้ว่าพี่ทรัพย์แกเสียแล้ว ได้ยินชื่อเสียง "ช่างแอร์ตัวจริง บางบ่อ" ไกลขนาดบางคนมาจากนครสวรรค์เลยก็มี

เสียใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ แล้วก็ต้องป่าวประกาศกันไปล่ะครับว่า "ช่างแอร์ตัวจริง" ที่บางบ่อไม่มีอีกแล้ว

20. Jobji

21
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่sulaimann
    ชื่อเสียงและความดีของพี่ทรัพย์ยังคงอยู่ครับเป็นช่างแอร์ตัวจริง. .แต่ไม่ใช่กับลูกศิษย์คนนี้แน่นอนครับ
    ทุกวันนี้ความเย็นไม่ต่างกับก่อนทำแอร์เลยครับ

21. NUM3

NUM3 Member Member

594
    2
    18
    ผมคนหนึ่งละที่ไม่เข้าร้านนี้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้