[Help] ฺB14 มันมีระบบทันสมัยแบบนี้ด้วยหรือครับ?

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ittiphol, 3 มีนาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ittiphol

ittiphol Member Member

83
    0
    6
    คือเรื่องมีอยู่ว่า ผมขับรถจากเชียงใหม่ไปลำพูน พอมาถึงที่หมายก็ปกตินะครับ แต่พอกลับ สต็าทไม่ติด คือไม่ใช่ว่า แชะๆๆๆๆ คือเงียบเลย ปิดกุญแจไม่ได้ เปิดกระโปรงดูบิดกุญแจได้ยินเสียงแก๊ก

ไฟหน้าปัดติดปกติครับ ตอนแรกคิดว่า แบ็ตหมดเป่าว่ะ ดูก็เต็ม(จะมีกระจกกลมๆสีฟ้าคือเต็ม) กดแตรก็ดัง เปิดไฟหน้าก็ติดชัด ยุ่งละเรื่องเครื่องไม่ค่อยจะรู้เรื่องอยู่ด้วย
    ลองอยู่นานมากๆ เลยโทรหาคนช่วยจะเอาสายมาพ่วงดู

ก็เลยลองเปิดโน้นเปิดนี่ ไปเปิดฝาน้ำมันเบรค อ้าวเวน หมด หมดได้ไงเนี่ย ที่สายมีซึมๆแถมจับแล้วหมุนได้อีก ก็เลยเอามาเติม(พอดีพกติดไว้) แล้วเข้าไปย้ำเบรกแล้วลองใหม่

ทีแรกไม่ติด ติดทีที่สามครับ แต่ไม่ติดง่ายเหมือนเดิมนะครับ แชะๆๆๆๆอยู่ประมาณ 5-6 วิ (ไม่เหยียบคันแร่ง) หลังจากนั้นมาก็ติดปกติครับ

ก็เลยอยากรู้ว่า
    - รุ่นนี้มันมีระบบป้องกันอันตรายตรวจสอบน้ำมันแบรคหมดด้วยหรือครับ
    - เมื่อก่อนน้ำมันแบรคใกล้จะหมดมันจะเตือนบนหน้าปัดเป็นรูปเบรคมือ ตอนนี้มันไม่เตือนเลยครับ ทั้งๆที่มันหมดไม่อยู่ที่ถ้วยกรองเลย
    - ตอนนี้เวลาเหยียบเบรคหรือย้ำ จะมีเสียงเหมือนเราเป่าลม ฟู้ๆๆ ทุกครั้งที่เหยีบ

รบกวนผู้รู้ตอบ 3 ข้อนนี้ทีครับผม กลัวมากๆครับ กลัวว่าขับไปเบรคจะมีปัญหาครับ

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ข้อ 1-2 ไม่รู้ครับ

ข้อสาม ผมว่าหม้อลมเบรคมีรั่วป่าวคับ ลองเช็คดูนะครับ

- - - Updated - - -

ข้อ 1-2 ไม่รู้ครับ

ข้อสาม ผมว่าหม้อลมเบรคมีรั่วป่าวคับ ลองเช็คดูนะครับ

3. ittiphol

ittiphol Member Member

83
    0
    6
    ขอบคุณมากๆครับ เสียงฟู่ๆ ตอนย้ำหรือเหยียบเบรค เสียงมันได้ยินตรงที่เหยียบเท้าเลยครับผมก้มไปฟังเลยงงว่ามันเสียงอะไรเนี่ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ เสียงฟู่ๆ ตอนย้ำหรือเหยียบเบรค เสียงมันได้ยินตรงที่เหยียบเท้าเลยครับผมก้มไปฟังเลยงงว่ามันเสียงอะไรเนี่ยครับ

4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    เอาเข้าอู่ หรือร้านช่วงล่างเช็คน่าจะดีนะคับ ระบบเบรค

5. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    ถ้าน้ำมันเบรคหมดจากในกระปุกพัก หรือ ใกล้หมด ก็น่าต้องให้ช่างไล่ลมเบรคให้ใหม่เพื่อความแน่ใจว่าไม่มีฟองอากาศในระบบเบรค (กลัวงานเข้าเบรคหายไม่รู้ตัว)

6. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ปรกติไฟหน้าปัดจะเตือนนะครับ

ถ้าน้ำมันเบรคลดลงกว่ามาตรฐาน

ปรกติไฟหน้าปัดจะเตือนนะครับ

ถ้าน้ำมันเบรคลดลงกว่ามาตรฐาน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้