ถามผู้รู้ครับ MAZDA 323 เรื่อง เกียร์ AT เปลี่ยนช้า เปลี่ยนเกียร์แล้วกระชาก

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย nu0701, 18 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nu0701

nu0701 New Member Member

7
    0
    0
    ผมใช้ MAZDA 323 SEDAN ปี 1993 แต่เปลี่ยนเครื่องเป็น MAZDA 323 NEW SEDAN AT เหตุคือขับเร็วแล้วเกียร์เปลี่ยนช้ามาก ต้องรอรอบ หรือ ถ้าต้องการความเร็วเยียบคันเร่งสุดมันจะไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ รอบอาจถึง 6000-7000 รอบ ต้องคอยถอนคันเร่งมันถึงจะเปลี่ยนเกียร์ ต้องคอยเล่ยนกับคันเร่งเวลาขับ และถ้าไม่ถอนคันเร่ง เวลามันเปลี่ยนเกียร์รถกระชากมากครับ เครื่องรุ่นนี้เป็นระบบเกียร์ไฟฟ้าใช่ไหมครับ แล้วมันเป็นที่อะไรได้บ้างครับ ต้องแก้ไขอย่างไร ครับ :cry:

2. nu0701

7
    0
    0
    เงียบจังเลยไม่มีผู้รู้บางเลย อดซิ่งเลยเรา

3. aliseton

aliseton New Member Member

13
    1
    0
    มาสด้าเกียร์มันห่วยครับ
    เปลี่ยนช้าและกระตุก

กรุณาใช้ปุ่มHold ช่วยครับ

4. big_jod

big_jod New Member Member

16
    0
    0
    สีขาวสวยจัง

5. nu0701

7
    0
    0
    แล้วเกียรของมาสดาเป็นแบบนี้หมดทุกคันเลยหรือเปล่า
    ใครใช้แล้วเป็นแบบนี้ช่วยบอกหน่อย

6. Jomwoowarm

Jomwoowarm New Member Member

16
    0
    0
    รถสวยมากคับอยากคุยด้วยคับ

7. ZaKao

ZaKao Member VIP

445
    15
    18
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์คงช่วยได้มั่งครับ

8. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    อันนี้พูดยากนะครับเพราะถ้าเบื้องต้นเท่าที่ทราบ
    น่าจะมาจากเกียร์โดยตรงและกล่องครับ
    ควรตรวจเช็คเกียร์ให้ละเอียดอีกทีเช่นเกียร์เสียหาย
    อะไรหรือเปล่าและดูต่อมาที่พวกระบบควรคุมเกียร์ที่เป็นไฟฟ้าครับ
    เช็คทั้งสองอย่างนี้ก่อนแล้วคิดว่าน่าจะทราบสาเหตุโดยตรงหนะครับ

9. aliseton

aliseton New Member Member

13
    1
    0
    ปกติผมวิ่งถ้าเหยียบค้าง
    มันก้อขึ้นไปถึง 5-6พันรอบเหมือนกัน

ต้องใช้ความรู้สึกในการยกเท้าช่วยครับ

ของผมตาตี่ ยกเท้าให้เกียร์ตัดเวลาประมาณ 2พันรอบ
    ประหยัดน้ำมันดี

จริงๆ ถ้ารถก่อนปี97 จะปรับตั้งสายเกียร์ได้ แต่ปรับยากมาก
    ดีไม่ดีจะห่วยกว่าเดิม
    ถ้าหลัง 97 เป็นเกียร์ไฟฟ้า หมดสิทธิ์จ้า

ส่วนเรื่องเกียร์กระชาก Ground wire ช่วยได้เล็กน้อยครับ

10. nu0701

7
    0
    0
    ขอบคุณที่ความเห็นและชี้แนะครับ แต่ผมว่าจะลองหาเกียรธรรมดาใส่ดูครับ (ถ้าหาได้ง่ะ....)

11. jing3739

jing3739 Guest

0
    0
    0
    ลองปรับสายคันเร่งของเกียร์ดูสิครับ มันอาจจะตึงเกินไป ลองหย่อนลงมาหน่อย มันจะช่วยให้เกียร์เปลี่ยนเร็วขึ้น ครับ

12. 219 Haew-service

219 Haew-service New Member Member

4
    0
    0
    ลองเชคระบบสายไฟ สมองเกียร์ ปรับตั้งสายคิกดาวเกือบตึง เชคน้ำมันเกียร์ ลองดู...

ถ้าไม่ได้ผลติดต่อ0858117955
    219 Haew-service
    ลาดพร้าว56

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้