ท่อ EGR

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mhoomhoo, 21 มกราคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mhoomhoo

mhoomhoo New Member Member

19
    0
    0
    ใครรู้จัก ท่อ EGR บ้างครับ หน้าตามันเป็นยังไงครับ อยู่ตรงส่วนไหน มีรูปก็ดีครับ
    เห็นเค้าว่าถ้าอุดท่อตัวนี้แล้วจะทำให้รอบนิ่งขึ้น วิ่งดี ไม่อืด ใครรู้รายละเอียด รบกวนด้วยครับ
    เผื่อจะทำให้เจ้า b14 ของเราวิ่งดีขึ้นไม่อืด

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ส่วนมากดีเซลชอบอุด EGR

เข้าใจว่าเบนซินไม่ค่อยเห็นผล :)

3. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    EGR หรือ Exhaust Gas Recirculation นั้นคือการนำไอเสียกลับมาเผาไหม้ซึ่ง แน่นอนว่า มันก็ไม่ต่างอะไรจากการที่เอาของเสียมายัดลงไปในท้องอีกครั้ง และนั่นคือการก่อให้เกิดความเข้าใจผิดที่ว่า อุด EGR แล้วจะแรงขึ้น

รูปตัวอย่างนะครับ อาจจะไม่เหมือน สังเกตง่ายๆ เป็นท่อแบบในรูปจ๊ะ จากฝั่งไอเสีย กลับไป ฝั่งไอดี

4. mhoomhoo

mhoomhoo New Member Member

19
    0
    0
    แล้วสรุปว่าควรจะอุดหรือไม่ครับ บางท่านบอกว่าอุดแล้วจะทำให้รอบนิ่งขึ้น เครื่องยนต์สะอาด อัตราเร่งดีขึ้น จริงไหมครับ
    แต่บางท่านบอกว่าแค่ถอดปลั๊ก ไม่ให้มันทำงานก็พอ ใครทำแล้วบ้างรบกวนขอความรู้ด้วยครับ

5. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    ไม่กล้าสรุป รอท่านอื่นมาสรุปละกัน
    ในความคิดผมว่าไม่เห็นผลต่างเท่าใส่กรองเปลือยหรือตีเฮดเดอร์ :D

6. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ผมใส่ header มันบังคับถอดออกในตัว ไอ้ที่วิ่งขึ้นไม่รู้เป็นที่ เฮด หรืออุดมันครับ ^^

7. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    กรูรูท่านนึงเคยบอกว่าดีขึ้น แต่แทบไม่รู้สึกครับ ถ้าว่างเวลาเหลือก็อุดได้ครับ และไอ้ท่อนี้เค้าเอาใว้ใช้เกี่ยวกับกฏหมายลดมลพิษสักอย่างนี้แหล่ะครับ

- - - Updated - - -

กรูรูท่านนึงเคยบอกว่าดีขึ้น แต่แทบไม่รู้สึกครับ ถ้าว่างเวลาเหลือก็อุดได้ครับ และไอ้ท่อนี้เค้าเอาใว้ใช้เกี่ยวกับกฏหมายลดมลพิษสักอย่างนี้แหล่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้