เล่าเรื่องมิจฉาชีพ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย p251007, 20 กุมภาพันธ์ 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    วันนี้มีชายไม่ทราบชื่อ ใช้โทรศัพท์เบอร์ 08-1615-8138
    โทรมาที่วิทยาลัย ฯ อ้างว่าเป็นตำรวจากกองเมือง ขอชื่อหัวหน้าแผนก (ก็คือผม) กับชื่ออู่ที่ส่งนักเรียนไปฝึกงาน
    เสร็จแล้วพี่ท่านก็โทรไปที่อู่
    โดยอ้างว่าเป็นผม เพื่อติดต่อขอส่งนักเรียนไปฝึกงาน ซึ่งอู่ก็เต็มใจรับอยู่แล้ว เพราะช่างขาดแคลน
    คุยกันสักพักก็ออกลาย โดยให้อู่สั่งยางร้านที่สนิทกันให้หน่อย แล้วจะไปรับยางเอง
    ด้วยความเกรงใจ เจ้าของอู่ก็โทรไปสั่งยางที่ร้านให้ (ไม่ทราบว่าเกรงใจชื่อผมหรือกลัวจะไม่ส่งนักเรียนไปฝึกงาน)
    แต่ยังโชคดีที่ร้านยาง เขามีเบอร์โทรผมอยู่ เลยโทรมาเช็คก่อนว่าผมสั่งไปจริงหรือไม่
    งานนี้โดนไปหลายร้าน แต่ทุกร้านโทรมาเช็คกับผมก่อน (รอดตัวกันไป)

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    อาจารย์ดร.ครับ แจ้งความลงบันทึกประจำวันเผื่อไว้ก็ดีนะครับ

ยังงัยก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :)

3. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ไปลงบันทึกประจำวันไว้ครับ แถมไปคุยกับสืบสวนเมืองด้วย
    เขาบอกว่าเฉพาะเบอร์โทรศัพท์หาตัวลำบาก เพราะพวกนี้คงใช้เบอร์แบบไม่ลงทะเบียนแน่
    แต่ถ้ามีการเสียหาย มีการให้ของไปก็จะสืบหาได้ง่ายหน่อย เพราะจะมีการเห็นหน้าเห็นตากัน
    ผมเลยโทรไปหาร้านยาง บอกว่าถ้ามีกรณีอย่างนี้อีก (ประมาณสองสามเดือนจะกลับมาครั้งหนึ่ง)
    ก็ให้เขามารับยางได้เลย แล้วก็ให้แจ้งตำรวจไปรอรับตัว

แต่ก็คงลำบากอีกล๊ะครับ เพราะเมื่อตอนเย็น มีรถตู้ที่ผมเคยเหมา โทรมาบอกว่า มีคนโทรศัพท์ (เบอร์ข้างบนนั้นแหล๊ะครับ)
    อ้างว่าเป็นผม ให้ไปรับยางที่ร้านไปส่งให้หน่อย พวกนี้ฉลาด ไม่เคยมีใครเห็นหน้ามันเลย

4. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    วางแผนไว้เรียบร้อยเลย

- - - Updated - - -

วางแผนไว้เรียบร้อยเลย

5. boyd.guidethailand

boyd.guidethailand New Member Member

5
    0
    0
    ร้ายจริงๆ...:sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้