การขับBigBikeระยะทางไกลๆต้องดูขนาดเครื่องยนต์ป่าวคับ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย เด็กน้อยหัดขับ, 13 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    แบบว่าจำเป็นต้องไปที่ไกลๆบ่อยอ่ะคับ

หลายๆคนก้แนะนำให้ซื้อรถเก๋ง...แต่ด้วยความชอบ

ก้เลยว่าจะซื้อBigBike

คราวเนี่ยปัญหาก้คือต้องขับรถจากกรุงเทพไปขอนแก่นอ่ะคับ

สัปดาห์ละประมาน2-3ครั้ง

ผมต้องซื้อรถที่ขนาดเครื่องยนต์เท่าไหร่

แล้วมันจำเป็นรึป่าว

ถ้าซื้อเครื่อง400CCกับ1000CCมันจะแตกต่างกันไม๊

ช่วยหน่อยนะคับอยากทราบรายละเอียดจิงๆ

ขอบคุนคับ

1. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    ทั้ง400cc และ 1000cc ขี่ทางไกลได้ทั้งคู่แหละครับ ไม่ต้องกังวล

2. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    กรุงเทพฯ-ขอนแก่น อาทิตละ 2-3 รอบเลยเหรอคับ น่าสนุกดีจัง

3. ขี่ไกลมากจังเลยนะครับ แถมบ่อยด้วย เป็นผมไม่ไหวแน่ๆ

ผมว่า 400 กับ 1000 ไม่ต่างกันเท่าไหร่มั้งครับ มันอยู่ที่กำลังเครื่องเท่านั้น
    แต่ว่าเราขี่ไกลบ่อยขนาดนั้น 1000 เป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

4. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ......ผมว่า 400 ก็ กำลัง มันนะ......แต่ไม่เคย ขับ 1000 up นะคับ.......

ขี่ครับ

อยู่ที่ความเร็วที่จไปมากกว่าครับ
    คนขี่พัน สามารถเร่งทำความเห็นถึง 180 แช่ยาวๆ ได้สบายๆ
    400 วิ่งขนาดนั้น เหนื่อย รถเหนื่อย คนเหนื่อย รับรองคนขับล้าแย่ รถสึกหรอสูง
    600 ขนาดกลาง ก็สามารถทำความเร็วได้ดีกว่า แช่ได้ดีในระับกลาง

แน่นอนสิ่งที่แลกมาตาม cc คือ จ่ายค่าน้ำมันสูง

ผมขี่ขึ้นกรุงเทพ - พิษณุโลก ตกไปกลับเกือบ 800 โล เดือนละ สองครั้ง ใช้ 600 cc วิ่งเฉลี่ย 120 น้ำมันประมาณ 20-22 โลลิตร
    สำหรับผมอันนี้ตอบโจทย์ครับ เคยขี่ตัวพันและ พันสาม(CB1300) ถึงเร็วกว่า ประมาณ 30 นาที ค่าน้ำมันมากกว่าเยอะ ขี่เร็วกว่าเยอะ ความปลอดภัยน้อยกว่า ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่เลยขายทิ้งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้