ซ่อมตัวต้านทานพัดลมแอร์

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย M16, 3 มกราคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. M16

M16 New Member Member

96
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าแอร์ผมเปิดได้แต่เบอร์4 ผมก็เลยวิ่งหาซื้อตัวต้านทานพัดลมแอร์ทั่วรังสิต-ปทุม ทั้งของใหม่ของเก่าไม่มีของเลย
    ผมก็เลยโทรไปถามที่ศูนย์นิสสัน ที่ศูนย์ราคา1200กว่าๆแต่ต้องสั่งประมาณ2วันได้ ผมก็เลยบอกกับช่างที่ศูนย์ว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมแวะไปสั่งของ
    ไหนๆก็จะเสียตังซื้อใหม่แล้วผมก็เลยลองแกะดู พอแกะออกมาเอาแปรงซักผ้าขัดอ้าวมีอะไรหลุด ผมก็เลยเอาหัวแร้งจี้ดูอ้าวมันเป็นแค่ตะกั่วธรรมดา
    รูปข้างล่างเป็นแผ่นอลูมิเนียมระบายความร้อนที่แกะออกกับตะกั่วเดิมที่หลุด
    View attachment 1764359 View attachment 1764360 View attachment 1764362

รูปต่อไป วงจรทางซ้ายมือเป็นของพัดลมเบอร์2-3ได้เชื่อมใหม่แล้ว / ส่วนวงจรทางขวามือเป็นของพัดลมเบอร์1ที่ขาดจากกัน
    View attachment 1764367

รูปต่อไป เชื่อมเสร็จแล้วทั้ง2วงจร แต่แผ่นอลูมิเนียมระบายความร้อนยังไม่ได้ใส่กลับที่เดิมเพราะว่าหมุดย้ำมันหลุดตอนแกะออกมาต้องเอาอีพอกซี่ติด
    View attachment 1764370

เสร็จแล้วประกอบเข้ากับโบว์เวอร์ลองเปิดดูใช้ได้เบอร์1-4เหมือนได้ของใหม่
    สรุปแล้วงานนี้ไม่เสียตัง เสียแต่ค่าแก๊ส5555555

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2013
  2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    เยี่ยม .... อีกหนึ่งประสบการณ์ครับ....เก็บ ไว้

- - - Updated - - -

เยี่ยม .... อีกหนึ่งประสบการณ์ครับ....เก็บ ไว้

3. yamakiza

yamakiza New Member Member

22
    0
    0
    ส่วนไหนครับพี่ดูไม่ออกเลย

- - - Updated - - -

ส่วนไหนครับพี่ดูไม่ออกเลย

4. M16

M16 New Member Member

96
    0
    0
    มันเสียบเข้าไปในพัดลมแอร์ครับ
    ก้มลงไปใต้กล่องเก็บของหน้าเบาะคนโดยสารจะเห็นมอเตอร์พัดลมแอร์มันจะมีปลั๊กไฟกับสายไฟ4เส้นให้ดึงปลั๊กออกแล้วก็ถอดน๊อตยึดตัวต้านทานออกจะมีน๊อตอยู่2ตัวแล้วก็ดึงออกมาเบาๆได้เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้