ถามเรื่องเครื่องSR20DETหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย strff, 27 พฤศจิกายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. strff

strff New Member Member

34
    0
    0
    สอบถามเรื่องเครื่องSRDETหน่อยว่ามีใครในCLUBเคยลงSR20DETใน NX COUPE มั้งอะครับเพราะว่า SR20DETจะมีแต่เกียร์ที่คับเครือน4WDไม่มีคัเครือน2WDกลัวพอมาชนเกียร์ขับ2WDอัดตราการเร่งเครื่องกับเกียร์จะไม่เปลียนปกติและพอว่างจะติดหรือต้องตัดต่อดัดแปลงอะไหลไหมเพราะโปรเจกของผมยากวางSR20DETและติดตั้งINTER COLER อยู่หน้ากันชนแต่กลัวลงไม่พอดีและติดโน้นติดนี้จุกจิกอะครับมีใครเคยทำและพอรู้ช้วยบอกเป็นแนวทางหน่อยครับ ขอคุณครับ :) :eek: :teeth:

2. photo_boya

photo_boya New Member Member

926
    0
    0
    กระทู้ที่ 5 รูปที่ 2 นะครับ ลองดูคราวๆ รายละเอียดรอผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ

*** รวมภาพมิตติ้ง ClubNX *** (เห็นการลงภาพแบบใหม่ ขอลองสักหน่อย) ขอบคุณ RCW มากๆครับ

- - - Updated - - -

กระทู้ที่ 5 รูปที่ 2 นะครับ ลองดูคราวๆ รายละเอียดรอผู้รู้มาตอบแล้วกันครับ

http://racingweb.net/forum/threads/881393

3. strff

34
    0
    0
    ไม่เห็นมีใครมีความคิดเห็นเลยครับว่าวางเครื่องsr20detมันติดตรงไหนไหมและราคาคาวางเท่าไหล ยังรอคนที่เคยมีประสบการณ์มาบอกอยู่นะครับ ขอคุณครับ

4. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ในคลับมีหลายคันแล้วครับที่วางโบ ผมเป็น NA ก็ได้แต่มาให้กำลังใจ เท่าที่ทราบ เครื่อง SR20DET ก็มีหลายตัว ตัวที่อินเตอร์อยู่บนเครื่อง เจาะฝากระโปงก็มี ตัวที่อินเตอร์วางข้างหน้าก็มี แน่นอนครับเลือกแบบไหนก็ต้องแปลง ผมว่าดีหมดและ ส่วนตัวเห็นว่าควรเลือกวางอินเตอร์ไว้หน้าดีกว่า อาจจะตัด เฉือน น้อยกว่า ส่วนเรื่องเกียร์ก็หาเกียร์ธรรมดาใหญ่ขับหน้าสองล้อมีพอให้เลือกได้อยู่นะครับ หากว่าเกียร์มันติดมากะเครื่องเป็นขับสี่ถ้าไม่อยากได้ก็แยกซื้อเอาครับ หาของให้ครบ ๆ ก่อนว่าจะวางตัวไหน เกียร์อะไร แล้วจัดหาของตามนั้น การแปลงอู่ที่วางเขารู้ดีครับว่าจะทำอะไรให้เราเพียงเรากำชับอีกที

5. strff

34
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่สุดหร่อที่ให้ความรู้นะครับ

6. strff

34
    0
    0
    ขอบคุณนะครับ

7. strff

34
    0
    0
    มีใครมีความรู้ช้วยเพิ่มเติมความรู้ให้หน่อยนะครับอยากได้แบบชัดเจนเรื่องราคาทั้งเครื่อง+ค่าวาง+ค่าอุปกรณ์+มีโบออฟวาวล์อินเตอร์อยู่ด้านหน้าด้วยนะครับเหมาแบบเสร็จขับรถได้เลยทั้งหมดเท่าไหลและเพลาต้องตัดต่อหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

8. photo_boya

926
    0
    0
    วางผมว่าคงไม่ยาก แต่หาเครื่องเทอร์โบขับหน้า หรือหาเกียร์เพื่อมาประกบ กับเครื่องขับสี่อันนี้ยากกว่า
    อุปกรณ์อื่นๆที่จะเอามาใส่ เดี่ยวนี้มาหาย๊ากยาก

วางผมว่าคงไม่ยาก แต่หาเครื่องเทอร์โบขับหน้า หรือหาเกียร์เพื่อมาประกบ กับเครื่องขับสี่อันนี้ยากกว่า
    อุปกรณ์อื่นๆที่จะเอามาใส่ เดี่ยวนี้มาหาย๊ากยาก

9. strff

34
    0
    0
    รายระเอียดรถผมเบื่องต้นครับ ( ตัวถัง b13 )
    1.หม้อลมกับแม่ปั๊มบนเป็นของ nissan bluebird turbo /เบรคหน้าr32/หลังเป็นชุดดิสเบรคหลังb13ตัวนอกคาริเปอร์เดิมจาดโรงงาน+เสริมคาริปเปอร์r32เพิ่มไปอีกหนึ่งตัว
    2.ล้อ nismo 5 รู114.3 ขอบ17หน้ากว่าง 8 นิ้ว ทั้ง 4 ล้อครับ ( ดุมล้อผมแปลงเป็น 5รู114.3 ทั้ง4ล้อแล้วครับ )
    3.ยาง maxxis ด้านหน้า205/45/17ส่วนหลัง215/50/17 ครับ
    4.ช๊อคอัพ tenin ปรับเกรียวสไลยกระบอก แกนใหญ่ จาก nissan รุ่น w10 มาใส่ทั้ง 4 ต้นเลยครับ
    5.ช่วงล่างอืนเดิมติดรถแต่เปลียนบูทและชุดลูกยามาใหม่หมดแล้ว
    6.ท่อไอเสียตั้งแต่ท่อร่วมไอเสียไปจนถึงพักกลางเดิมโรงงาน/ต่อจากพักกลางจนถึงปลาย 2.2 ปลายท่อญี่ปุ่นใช้ของ jic majic 2.2 ปากกว่าง 4 นิ้ว
    7.ต้องการ sr20det เดิม+เกียร์ธรรมดาขับ2ล้อหน้าแบบชนกับเครื่องแม๊ตกันเลยไม่มีปัณหาตามมาทีหลังพร้อม inter cooler ฝังอยู่ด้านหน้ากันชนและมี blow ffo valve ไว้เปล่งเสียงอันดุดันๆตอนถอนคันเร่งหน่อยอะครับ ฮิๆๆ
    ขอบคุณทุกท่านที่อุตสาตอบกระทู้และทิ้งชื่อและเบอร์ติดต่อกลับไว้ให้ผม ใครที่มีความรู้หรืออู่แนะนำพร้อมราคาเหมารถวื่งไม่มีปัณหาได้เลยทั้งหมดเท่าไรฝากเพิ่มเติมไว้ได้เลยนะครับ ( ขอบคุณครับ

10. photo_boya

926
    0
    0
    ช่วงล่างก็ทำมาหมดแล้ว แถมแปลงเป็น 5 รู ด้วย โช๊คก็แปลงแล้ว

ผมว่ามาแนะนำ พร้อมแนบรูปให้ผมเป็นแนวทางก็ดีนะครับว่าดัดแปลงยังไง

ส่วนเรื่องเครื่อง + เกียร์ ส่วนใหญ่ก็เอาไปแม็ตกับเกียร์ใหญ่ คือถ้าของที่ได้มาไม่มีปัญหา ก็คงไม่มีปัญหาอะไรครับ

ยังไงก็ให้เครื่องกับเกียร์เร็วๆนะครับ

ช่วงล่างก็ทำมาหมดแล้ว แถมแปลงเป็น 5 รู ด้วย โช๊คก็แปลงแล้ว

ผมว่ามาแนะนำ พร้อมแนบรูปให้ผมเป็นแนวทางก็ดีนะครับว่าดัดแปลงยังไง

ส่วนเรื่องเครื่อง + เกียร์ ส่วนใหญ่ก็เอาไปแม็ตกับเกียร์ใหญ่ คือถ้าของที่ได้มาไม่มีปัญหา ก็คงไม่มีปัญหาอะไรครับ

ยังไงก็ให้เครื่องกับเกียร์เร็วๆนะครับ

11. strff

34
    0
    0
    เดียวรถเสร็จแล้วจะลงรูปให้ดูนะครับตอนนี้ยังอายไม่กล้าลงให้ดู ขอบคุณครับ

12. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    โห ... พร้อมมากแล้วนะครับ ลุยต่อได้

13. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ต้องไปหาเครื่องกับเกียร์ขับสองก่อนและยางแท่นเครื่องของsrลูกเล็กและเหล็กข้างเครื่อง
    ส่วนเพลาขับสั่งทำทั้งชุด6500บาท(เพลาขับไม่ตัดต่อ)ครับส่วนอินเตอร์ทำที่ร้านท่อไอเสีย
    มีหลายแบบแล้วแต่จะใส่ เหล็ก,อลูมิเนียม,สแตนเลส
    และหม้อน้ำคอใหญ่ ทำช่วงล่างเต็มแล้วก็ต้องวางเครื่องใหม่ต้องsr20boทำทีเดียวจบเลย ขอให้ได้ของไวๆครับจะได้ดำเนินการได้เลยจาได้แรงๆครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ธันวาคม 2012
  14. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    มาแล้วครับกูรู SR20DET อีกท่านหนึ่ง เกาะไว้

15. strff

34
    0
    0
    ( ถามต่อหน่อยครับ ) 1.เพลาขับL+Rที่เราจะนำไปให้โรวกลึงทำต้องใช้เพลาของรุ่นไหนอะครับ
    2.ผมต้องเอาอะไรติดไปกับเพลาขับบ้างและผมจะบอกกับโรงกลึงให้เขาทำอะไรกับเพลาขับL+Rบ้างอะครับ
    3.เกียร์ขับ2ที่จะนำมาชนกลับเครื่องSR20DETเป็นของรุ่นไหนครับ (ใช่เกียร์รหัสนี้ปะครับไม่แน่ใจ VVL20V ที่เป็รเกียร์ 6 สปีดเกียร์ใหญ่ ของ pemela ตัวนอกอะครับเพระมีคนเขาบอกกันว่าใช้กับเครื่อSR20DET แล้วเอาอยู่เพราะเกียร์ตัวนี้เป็นเกียร์ที่รองรับแรงมาได้ถึง200ตัวเลยอะครับ
    4.ชุดแป้นเบรค+แป้นครัทซ์+คันเกียร์ใหม่และความยาวของขายึดคันเกียร์ที่จะนำมาใส่แทนที่เกียร์ AUTO ที่ได้ถอดออกไปต้องใช้ของรุ่นไหนที่จะได้ระยะกลับเครื่อง+เกียร์ที่นำมาวางใหม่อะครับ 5.หม้อน้ำ+พัดลมที่เราจะนำมาใส่ต้องใช้ของรุ่นไหนครับที่ใส่ได้พอดีและความร้อนไม่ขึ้นด้วยนะครับ 6.ปกติ NX COUPE จะมีจุดยึดยางแท่นเครื่องแค่3ตัวและถ้าเราวางเครื่องใหม่จะมีจุดยึดเพิ่มมาอีก1ตัวเราจะต้องใช้ยางแท่นเครื่องของรุ่นไหนมาลงโดยที่ไม่ต้องดัดแปลงและตัดต่อ และต้องทำอย่างไรและเอาของรุ่นไหนมาใส่อะครับ
    7.และอะไหลทุกอย่างที่พวกพี่ๆๆนำมาใสรถของพวกพี่ๆที่มีเครื่อง+เกียร์และของจุกจิกทั้งหลายที่นำมาใส่รถและจบใช้งานได้เลยไม่มีปํญหาอะไรราคาเท่าไรครับ (ราคานี้ทั้งหมดเลยนะครับตั้งแต่ของทั้งหมดไปจนค่าแรงจนรถวิ่งใช้งานได้ปกติเลยนะครับเท่าไร )
    ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคำถามผม ผมจะได้เตรียมของใส่เจ้า NX COUPE ได้โดยที่ไม่ต้องเสียเวลาและเสียเงินสิ่นเปลืองโดยที่ซื่อของผิดๆถูกๆอะครับ ขอบคุณทุกท่านมากๆๆครับ

16. photo_boya

926
    0
    0
    ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนอะครับ ผมอยากเห็นวิธีการแปลง โช๊ค กับดุมอะครับ

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนอะครับ ผมอยากเห็นวิธีการแปลง โช๊ค กับดุมอะครับ

17. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    อยู่แถวราชวัตครับบอย

อยู่แถวราชวัตครับบอย

18. strff

34
    0
    0
    ใช้ครับแถวราชวัต

19. strff

34
    0
    0
    หาวิธีลงรูปให้ดูไม่ได้เดียวหาวิธีลงให้ดูใหม่นะครับ

20. photo_boya

926
    0
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้