อยากทราบว่ารถอะไร หรือมีแนวทางไหนที่ทำให้รถวิ่งได้ความเร็วสูงสุด เกิน 300 กม./ชม. (Top Speed 300+ Km

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย KengRacing, 27 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    อยากทราบว่ารถยี่ห้ออะไรที่สามารถทำความเร็วได้เกินกว่า 300 กม./ชม. ในราคาที่ถูกที่สุด
    หรือมีแนวทางไหนที่ทำให้รถที่ใช้งานในชิวิตประจำวัน (รถยี่ห้อใดๆ ก็ได้) สามารถทำความเร็วได้เกินกว่า 300 กม./ชม. ในราคาที่ถูกที่สุด

ความเร็วจริงๆ จาก GPS นะ ไม่ใช่เอาความเร็วจากเกจวัด มันไม่ตรง ส่วนใหญ่เข็มไปถึงแล้ว แต่ความเร็วยังไม่ถึง

หรือถ้าไม่มี 280 กม./ชม. ก็ยังดี

ทำความเร็วแบบแช่ไว้ไม่ต่ำกว่า 5 นาทีนะ ไม่ใช่ถึงสามร้อยแล้วพังทั้งรถหรือเครื่องนะ

2. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    R35 gtr ไงครับ รถเดิมๆปรับบูสต์ จูนกล่อง ก็วิ่งถึง 300 แล้ว แต่จะเอาให้มาไวขึ้น ก็เพิ่มท่ิไอเสียทั้งชุด เปลี่ยน waste gate กระป๋องทนบูสต์มากขึ้น blow off valve ดีๆคู่นึงก็ขับสนุกและทนและ

3. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ราคาถูกสุด คงต้องหันไปหาสองล้อแล้วละคร้าบบ

ไม่แน่ใจว่าเครื่องเจ เนี้ย ทดเกียร์ต่ำ เฟืองท้ายต่ำ ทางยาวๆ ผมว่าก็มีลุ้นน่ะ

4. GAw_S

GAw_S New Member Member

137
    1
    0
    MotorHead // Zero-Yon Event
    [video=vimeo;43682120]http://vimeo.com/43682120[/video]

5. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    มีโปรเจคใหม่เหรอคับเก่ง จะรอชมนะคับ

6. u5216381

u5216381 Member Member

143
    0
    16
    เหมือนเคยเหน ในหนังสือครับของญี่ปุ่น เจคว้านใส่เต็มแม็ก และใช่โบว์ คู่ ท้าจำไม่ผิด เหมือนเค้าแบ่งระบบของเทอโบแต่ละลูกในการทำงานระหว่างรอบต้นรอบปลาย ด้วยและเกียร์เฟืองท้าย ยาวๆ

7. งบที่ถูกที่สุดของคุนเก่ง มานกี่ตังค์อ่ะ ต่ำกว่าล้านไหม๊

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
  9. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    ผมว่ายังไงก็ต้องตระกูลยุโรป เบ้น บีเอม วอลโว่ ไงงี้นะครับ แล้ววางเครื่อง 2เจ น่าจะเหมาะและถูกที่สุดนะครับ ^_^

10. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เกิดแล้วรายงานด้วยนะเฮีย

11. เรื่องของเรื่อง Aero Dynamics มันต้องได้ด้วย เพราะความเร็วระดับนั้น ถ้าทรงรถไม่ดี ต้านลมจนเสียแรงเครืองไปเยอะแน่
    ดู ๆ แล้ว E30 หน้าปลาดุกของพี่เก่งก็ได้อยู่นะ หาเครื่อง CC เยอะ ๆ แรงบิดเยอะ ๆ อย่าง UZ มาวางแล้วโมเพิ่ม ไล่เกียร์
    ไล่เฟืองท้าย ผมว่าน่าจะเป็นการลงทุนที่ถูกที่สุด ดีกว่าไปหารถใหม่ เพราะของมันพร้อมอยู่แล้ว

12. KengRacing

KengRacing Active Member ทีมงานสมาชิก Administrator

932
    113
    43
    ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น
    สำหรับรถ Nissan GT-R R35 เป็นรถที่ทำความเร็วได้เกินกว่า 300 กม./ชม. ตั้งแต่เดิมๆ อยู่แล้ว และสมกับราคา

ส่วนรถอื่นๆ ที่โมดิฟายเพื่อให้ได้ความเร็วสูงสุดตามที่ต้องการ คงต้องคำนึงถึงความแข็งแรงของตัวรถ ถ้าให้ดีที่สุด ต้องเป็นรถขับเคลื่อนล้อหลัง หรือสี่ล้อ ตัวถังจะแข็งแรงกว่า
    อย่างเช่นรถจาก ยุโรป หรือของญี่ปุ่นที่น่าจะผ่านความเร็ว 300 กม./ชม. ส่วนใหญ่จะเป็นพวกรถสปอร์ตคาร์ เช่น Nissan 200sx, Cefiro A31 (ไม่แน่ใจ) เป็นต้น

ส่วนรถ E30 ของเรา เราคงไม่เอามาวิ่งทำความเร็วถึงขนาดนั้นแน่ๆ แค่สองร้อยกว่า ตัวถังก็จะแตกกระจายแล้ว :D

หัวข้อนี้เราตั้งขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นทางด้านความเร็วสูงสุดที่ในระดับ 300 กม./ชม. ยังไม่ได้คิดที่จะซื้อรถใหม่ หรือจะโมดิฟายรถที่มีอยู่ให้ทำความเร็วได้ในระดับนั้น ในเวลานี้

13. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    body น่าจะเป็นรถขับหลัง พวกรถ sport ต่างๆ แต่เครื่องยนต์น่าจะมี 600+ up เครื่อง j น่าจะทำแรงม้าง่ายสุด
    4wd เวลารอบปลายๆ หลัง200km/h ผมว่าแรงม้าเยอะแต่ความเร็วน่าจะขึ้นช้านะครับ

14. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0

มีคนรู้จักกันเลยมาแชร์ประสบการณ์ a31 ความเร็ว 250 ++ บอกว่าบอดี้เดิมๆมากกว่านี้บินแน่ๆครับพี่เก่ง ส่วนอีกคน BMW 5 E34 250++ บอดี้เดิมๆกับ 1เจโบ ทำนิดหน่อยไม่มากมาย สบายๆครับนิ่งๆเลยแต่มากกว่านั้นคงต้อง ดามตัวถังเพิ่ม ^_^

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ผมว่า jza80 :D

แต่ไม่รู้ราคาตัวรถจะแพงไปไหม แต่ในความคิด พื้นฐานตัวรถน่าจะดีหน่อย จะได้ไม่ต้องเสียงบประมาณในการทำตัวถังมากเกินไป ห้องเครื่องดูมีพื้นที่เหลือพอ (จากข้อนี้เลยไม่มองที่ Z32) เผื่อรองรับการโมดิฟายที่ต้องการแรงม้าพอสมควร และจะได้มีพื้นที่สำหรับอุปกรณ์แลกเปลี่ยนความร้อนต่างๆที่ต้องมีประสิทธิภาพเพียงพอกับเครื่องยนต์ที่ใช้ :D

16. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    Supra ดีมั้ยครับ ทรวดทรงองค์เอว ได้หมด
    ระบบช่วงล่างทำอีก ใช้ของแพงหน่อย บอดี้ไม่ต้องทำมาก เครื่องเดิม 3 ลิตร + t88

250km/h+ แบบไม่หนืดมาก และน่าจะ"หลอน"น้อยกว่ารถหลายๆคันในตลาดนะครับ

นี่คิดจะทำอยู่เลย แต่ยังไม่มีความพร้อม และคิดว่าไม่ต้องถึง 300 หรอกครับ :p

17. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    ทำรถให้วิ่งได้ความเร็วระดับ 300km พูดกันเหมือนไม่ยาก แต่จิง ๆ มันค่อนข้างจะยากมากที่จะทำให้วิ่งได้ถึงระดับ 300km โดยที่รถจะไม่ปลิวไปซะก่อนแค่ 200กว่ารถก็เหมือนจะไม่เกาะถนนแล้ว ไหนจะพื้นถนนบ้านเราอีกหาความเรียบไม่เจอ นอกจากความแรงของเครื่องยนต์ ทั้งน้ำหนักรถ ทั้งช่วงล่างและยางสำคัญมาก รถเดิม ๆ ที่จะวิ่งได้ถึงหรือเกือบถึง 300km ส่วนใหญ่จะเป็นพวก SuperCar ถุกสุดก็ GTR35 หรือ R8 คิดอีกแบบเอารถบ้านเราไปโมเพื่อจะวิ่งให้ได้ถึง 300km ก็อาจจะได้ ถ้าเครื่องไม่พัง หรือรถไม่ปลิวไปซะก่อนคับ

18. CRAZY CIVIC

CRAZY CIVIC New Member Member

143
    0
    0
    ผมคิดว่าแนวคิดของ Hennessey Performance Engineering กับรถ Hennessey Venom GT น่าจะเอามาประยุกต์ใช้กับโปรเจ็คของพี่เก่งได้นะ
    รถรุ่นนี้ก็คือการนำเอา Lotus Exige ซึ่งเป็นรถที่มี Aero Dynamics ที่ดี เกาะถนน และเป็นรถ MR ที่สูญเสียกำลังขับน้อยกว่ารถที่เป็น FR หรือ 4WD
    แต่มีข้อด้อยคือเครื่องยนต์ที่มีขนาดเล็ก แรงม้าไม่มากเท่าไหร่ มาขยายฐานล้อออก เพื่อที่จะยัดเครื่อง LS9 ของ Chevrolet Corvette ZR1
    ที่มีแรงบิดสูงมากตามสไตล์เครื่องอเมริกัน แถมยัดเทอร์โบอีก 2 ตัว ลงไป จากนั้นก็ปรับปรุงระบบ ตัวถัง เกียร์ เบรค ช่วงล่าง ฯลฯ จนได้ผลงานดังนี้
    Power / Weight 1244bhp / 1244 kilograms (1bhp / 2.20 lbs)
    0 – 60 mph = 2.5 sec. ( 0 - 62 mph Bugatti Veyron = 2.46 sec. )
    0 – 200 mph = 15.3 sec. (Bugatti Veyron = 24.2 sec.)
    top speed = 275 mph (440 km/h) (claims)
    ว่ากันไปที่ 400 กม/ชม.กันเลย :p
    พิษสงของ LS9 Twinturbo 300 นี่ขนมของเค้าเลย
    [video=youtube;3jzwsPeANzQ]http://www.youtube.com/watch?v=3jzwsPeANzQ[/video]
    257.7 mph (412.2 km/h) ใน 1 mile
    [video=youtube;dK1PqpBPRT0]http://www.youtube.com/watch?v=dK1PqpBPRT0[/video]
    หวังว่าคงเป็นแนวทางให้พี่ได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

19. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    a31 กับ JZ ไม่ใช่เรื่องยากครับ ถูกที่สุด

20. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    เจ โบ น่าจะง่ายสุด ไล่เฟื่องท้าย และ อุปกรณ์ภายนอกนิดหน่อย เช่นเทอโบ กับแคมและกล่อง แต่ถ้าจะให้เหนี่ยวก็ต้องขยายพุงด้วย แต่อาจจะเกินงบไป

21. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    ถ้างบน้อยสุดในระดับความเร็ว 300
    เน้นความปลอดภัยเป็นหลัก วิ่ง 300 ได้ชัวๆ ความคิดเห็นผม ว่า JZA80
    ในบอดี้เดิม เครื่องนิดหน่อย เกี่ยร์เดิม 6 speed เฟืองท้ายหน่อย 300 ยาวๆ แบบปลอดภัย
    ด้วยฐานล้อที่กว้างกว่า สปอตตัวอื่นๆ ในราคาระดับเดียวกัน น่าจะเกาะถนนกว่าตัวอื่น
    ราคาไม่แรงมากในงบที่เอื้อมถึง และคุ้มค่าที่สุด

22. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    เมื่อนานมาแล้วใน Supra Club ก็เคยมีลิสต์ของต้องทำเพื่อทะลุ 300+ ราวๆ 4 แสนเห็นจะได้

ผมว่าจากราคา Supra จดฯ ตอนนี้น่าจะเป็นรถที่เป็นไปได้มากสุดนะคับ

23. boy1529

boy1529 New Member Member

113
    3
    0
    ใส่โบลูกใหญ่ๆ อัตตราทตเฟืองท้ายยาวๆเอาเทอร์โบดัน ท่อนล่างซิ่งๆกล่องใบ โช๊คอัพดีๆซักชุดไม่แข็งมากแบบเซอร์กิตเอาแบบสตีสยูธ ยางที่ทนความเร็วสูงๆได้ เชื่อไหมครับรถที่ผมใช้ที่อู่เป็นวีออสคันเล็กๆเซ็ทโบ 4กว่าม้าใช้เกียรของ 4E อัตตราทต 3.7 เดิม วิ่งคลอเตอร์ไม 12.4-12.5 วิเข้าเส้น 202 กม/ชม ใช้รอบได้ถึง 9 พัน ที่ 2500 รอบ ของเกียร 5 คือ 100 กม/ชม ที่ 5000 รอบ คือ 200กม/ ชม ที่ 5500 คือ 220 ที่ 6000 คือ 240 ที่ 6500 คือ 260 ที่ 7000 รอบ คือ 280 ที่ 7500 รอบคือ 300 กม/ชม แต่อย่างว่าวีออสคงแช่นานขนาดนั้นไม่ได้มันหวิวๆอันตรายมากๆแต่มันทำท้อปสปีดได้ถึงครับไม่ว่ารถอะไรก็ ไปได้หมดครับของให้มีกำลังและช่วงล่างดีครับพี่เก่ง ยังไงผมว่าเครื่องพี่ใหญ่อยู่แล้ววิ่งได้ครับขอโบใหญ่ๆครับ แต่เป็นNAเหนื่อยครับกว่าจะถึง 300 นานมากระยะทางยาว แต่ถ้าโบไม่เกิน ไม่เกิน นาทีครับ

24. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ผมว่าถูกของพี่เค้าบอกนะครับ อ่านในหนังสือ option thailand คอลัม onobit เค้าจะเอารถมาวิ่งบนทางด่วนดูว่าคันไหนจะทำความเร็วทะลุ 300 มี skyline กับ supra จะไปได้ดีสุดครับ

25. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38

ถ้าเป็นR32กับความเร็วที่เกิน 270 ขึ้นไป มันเกินการควบคุมครับ อาการรถแย่มากครับ ทั้งเสียงลม ทั้งช่วงล่างเหมือนพร้อมจะบินครับ
    แต่ถ้าเป็นR33 กับR34 ก็น่าจะโอเค แต่ถ้าวิ่งระดับ300 ขึ้นไป แนะนำsupraเลยครับ การทรงตัวดีกว่าเยอะ เทอรโบ ท่อ กรอง กล่อง แคม สักชุด ผมว่า 300เป็นไปได้ไม่ยากครับสำหรับSUPRA 2 JZคือคำตอบสุดท้ายครับ รถแรงๆทำให้ความเร็ว300 ผมว่าไม่ยากเท่าความต้องการแช่ที่ความเร็ว300โดยไม่พังนี้สิความท้าทายของช่างเครื่องและจูนเนอร

26. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    1nz turbo ลาก 9000 RPM โอ้ววว ไม่กลัวใส้ไหล หรือ

27. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เคยขับ supra ยางหน้า 265/R19 ยางหลัง 275/R19
    โช้ค HKS Hipermax มีปีก GT Wing
    วิ่ง180 มันก็รู้สึกว่ามันหวิวๆ เเล้วนะ ผมว่าความเร็วขนาดนั้น Aerodynamic สำคัญมากๆเลย

28. Fast_As_FcuK

Fast_As_FcuK New Member Member

6
    0
    0
    [video=youtube;-0oJ2wQiu2Y]http://www.youtube.com/watch?v=-0oJ2wQiu2Y[/video]

ลองดูครับ ขาดไปประมาน 5-6km/h แต่ก็เกือบถึงนะ ถ้าไม่หมุนซะก่อน :)

29. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ง่ายสุด-ถูกสุด ผมว่า เปลี่ยนเครื่องครับ ความเร็วขนาดนั้นงบไม่มากก็หนี้ไม่พ้น 2Jหรือไม่ก็RB26 แต่ที่ผมใช้อยู่แค่ rb25 มีกล่อง Mine ใบ เสริมประเก็น เปลี่ยนโบอีกตัว ก็ทะลุ 250 สบายๆ น่ะครับ ถูกดีด้วย

30. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ในความคิดผมนะความเร็วระดับนั้น ตัวเลือกอันดับต้นๆเลย คงจะเป็น JZA80 หรือ R34
    เพราะเป็น sport car แท้ๆ เครื่องยนต์ความจุสูง และเป็นเกียร์ 6speed มาอยู่แล้ว
    เพื่อหลีกเลี่ยงความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆจากการวางเครื่อง พื้นฐานช่วงล่างดีในระดับหนึงอยู่แล้วไปต่อได้อีก
    และที่สำคัญมันไม่ต้องมาลองผิดลองถูก สำนักต่างประเทศดังๆเขาทำสำเร็จมาแล้วกับ step การวิ่งนี้
    จะวิ่งระดับนี้จะบอกว่าปลอดภัยก็คงเป็นไปไม่ได้ แต่รถที่มีพื้นฐานดั้งเดิมดีอยู่แล้วก็คงปลอดภัยกว่า
    การที่จะปั้นรถที่พื้นฐานด้อยกว่ามาวิ่งนะครับ (แต่งบประมาณเผลอๆอาจจะเติมอีกนิดก็ออก R35 ได้นะ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้