...ปรึกษาเรื้องซันรูฟจร้าา...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Sunny_N_Slowly, 26 พฤศจิกายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0
    ..สงสัยน่ะครับว่า..

..หลังจากใส่ซันรูฟแล้ว..ในกรณีมาทั้งบานตรงรุ่น..

..ใช้ไปเกิดปัญหาอะไรกับจุดเชื่อมบ้างรึเปล่า..รั่งซึมอะไรรึเปล่า..

..กับอีกข้อที่ค่อนข้างกังวล..

..ตัวขอบยางกระจกน่ะครับ..เสื่อมสภาพเมื่อไหร่ทำยังไงกันบ้าง..

..หาอะไหล่รุ่นไหนทดแทนกันน่ะครับ..

..ถึงเวลาต้องหาหลังคามาแทนอันเก่าแล้ว..

..แต่ยังตัดสินใจไม่ถูกครับ..

รบกวนขอคำชี้แนะ..จากผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ..

2. Sunny_N_Slowly

Sunny_N_Slowly New Member Member

164
    0
    0
    ...ขอขุดขึ้นมาอีกนิด...

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผู้มีหลังคาเป็นรูช่วยมาตอบกันหน่อยคร๊าบ

4. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ถ้าจะเปลี่ยนหลังคามูนรูฟ ควรเลือกร้านที่มีความชำนาญเคยทำมาก่อนน่าจะดีกว่าครับ เรื่องรอยต่อก็ไม่น่ามีปัญหา ควรหายางหุ้มกระจกหน้าหลังเตรียมไว้เปลี่ยนเลยครับ แต่เรื่องน้ำรั่วต้องเข้าใจก่อนว่า เวลาฝนตกน้ำสามารถซึมลงตามขอบยางกระจกได้อยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับตกหนักหรือตกน้อยครับ น้ำจะลงมาบนรางด้านล่าง แล้วระบายลงเสาที่เวลาติดตั้งช่างต้องต่อสายยางระบายให้อยู่แล้ว
    ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับสภาพหลังคาที่ได้มาว่าขอบยางกระจกดีแค่ไหน
    ผมว่าอะไหล่ มอเตอร์คงพอหาเทียบได้แต่ตัวบานมูนรูฟ ไม่น่าจะเทียบได้ตรงหาตรงรุ่นเท่านั้น ข้อมูลผิดพลาดประการใด ช่วยแต่งเติมเสริมแต่งได้นะครับ

5. Sunny_N_Slowly

164
    0
    0
    ..ขอบคุณครับพี่แอร์..พี่โอ็ต..รอคำชี้แนะเพิ่มเติมจากท่านอื่นๆอีกนะครับ...

- - - Updated - - -

..ขอบคุณครับพี่แอร์..พี่โอ็ต..รอคำชี้แนะเพิ่มเติมจากท่านอื่นๆอีกนะครับ...

6. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    จะให้ดี ผมว่าเช็คตั้งแต่ บานที่จะไปเอาเลยครับ พวกยาง ต่างๆ จะได้ไม่ต้องหาเปลี่ยนที่หลัง
    ผมทำที่ Addzest ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร นอกจากรถจอด แล้วฝนตกหนักจิงๆ ก็จะระบายไม่ทัน บ้าง แต่ถ้ารถวิ่งไม่มีปัญหา คับ

จะให้ดี ผมว่าเช็คตั้งแต่ บานที่จะไปเอาเลยครับ พวกยาง ต่างๆ จะได้ไม่ต้องหาเปลี่ยนที่หลัง
    ผมทำที่ Addzest ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร นอกจากรถจอด แล้วฝนตกหนักจิงๆ ก็จะระบายไม่ทัน บ้าง แต่ถ้ารถวิ่งไม่มีปัญหา คับ

7. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ตามข้างบนไปเลยครับ และเพิ่มเติม ของผมใช้ไม่ตรงรุ่นได้ของซิลิก้ามาแล้วเจาะ ตี ทุบ จัดการให้เหมือนกับบานเดิมให้มากที่สุด ประกบดูสวยงาม ค่อยเชื่อมยึด ขัดโป้สี รองพื้น สีจริง เรื่องสนิมรอยเชื่อม เรื่องปูดยังไม่พบครับใช้มา 5 ฝนแล้ว ยังอยู่ดี ส่วนยางขอบบานกระจกก็ยังไม่พบปัญหาใด ๆ มอเตอร์+สวิชท์ ก็ยังใช้ปกติดีครับ ไอ้ที่รั่วซึมน่ะให้ระวังยางติดกระจกบานหน้า (ก่อนจะทำซันรูฟจะต้องถอดกระจกหน้าไว้ก่อน) ถ้าช่างมักง่ายวางประกอบกระจกหน้าคืนใช้กาวยางราคาถูก มีซึมได้เหมือนกัน กำชับให้ใช้ยางวางกระจกอย่างดีราคาเส้นหนึ่งของดี ๆ 700-800 บาท โอกาสนี้เป็นโอกาสที่ดีมากแล้วที่จะติดตั้งซันรูฟ ขอให้มีความสุขครับ...
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบนั่งชื่นชมรถที่ติดตั้งซันรูฟเองเพิ่มเติม เพราะมันเป็นสิ่งที่มากับรถราคาจากโรงงานเกินล้านเชียวนา...

8. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    จากอดีต ที่เคยติดมา ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ เพราะว่าเป็นการเลาะตะเข็บทั้งบาน อยู่ที่ว่าสภาพที่เรารับมาตอนแรก ยางขอบกระจกสภาพดีแค่ไหน ส่วนเรื่องการติดตั้งก็ต้องดูความชำนาญของทางอู่ครับ ส่วนตัวผมอาจจะทำมาจากร้านที่หลาย ๆ คนคิดว่าแพง แต่ตั้งแติดมาไม่เคยมีปัญหาเรื่องรั่วซึมหรือรถเปลี่ยนแปลงรูปทรงไป โดยรวมพอใจกับสิ่งที่ทำมาอาจจะมีบางตรงรอยเชื่อมที่ไม่เนียนเท่าไหร่แต่นั่นก็นานมาแล้ว คิดว่าถ้าเราหมั่นเข้าไปดูการติดตั้งบ่อย ๆ น่าจะพอช่วยกำชับช่างที่ติดตั้งได้อีกซักนิด หรือไม่ก็หิ้วน้ำไปฝากเค้าซักหน่อยได้ได้ดูแลและทำรถเราด้วยความตั้งใจครับ

จากอดีต ที่เคยติดมา ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ เพราะว่าเป็นการเลาะตะเข็บทั้งบาน อยู่ที่ว่าสภาพที่เรารับมาตอนแรก ยางขอบกระจกสภาพดีแค่ไหน ส่วนเรื่องการติดตั้งก็ต้องดูความชำนาญของทางอู่ครับ ส่วนตัวผมอาจจะทำมาจากร้านที่หลาย ๆ คนคิดว่าแพง แต่ตั้งแติดมาไม่เคยมีปัญหาเรื่องรั่วซึมหรือรถเปลี่ยนแปลงรูปทรงไป โดยรวมพอใจกับสิ่งที่ทำมาอาจจะมีบางตรงรอยเชื่อมที่ไม่เนียนเท่าไหร่แต่นั่นก็นานมาแล้ว คิดว่าถ้าเราหมั่นเข้าไปดูการติดตั้งบ่อย ๆ น่าจะพอช่วยกำชับช่างที่ติดตั้งได้อีกซักนิด หรือไม่ก็หิ้วน้ำไปฝากเค้าซักหน่อยได้ได้ดูแลและทำรถเราด้วยความตั้งใจครับ

9. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    ยังไงก็อย่าใช้วิธีตัดเสานะครับ มันจะ ผุ ผมใช้มา2ปี ตอนนี้เสาหน้าผุจนสีหลุดมองเห็นสนิมสวยงามแล้วคับ ^ ^"

ยังไงก็อย่าใช้วิธีตัดเสานะครับ มันจะ ผุ ผมใช้มา2ปี ตอนนี้เสาหน้าผุจนสีหลุดมองเห็นสนิมสวยงามแล้วคับ ^ ^"

10. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ผมแนะนำไหน ๆ ก็ต้องยกกระจกหน้า หลังออกมาแล้ว ผมว่าควรเปลี่ยนยางขอบกระจกหน้า หลังไปเลยครับ เพราะอายุรถเราเนี่ยมันก็มากโข พวกยางคงมีแข็ง มีกรอบบ้างแล้วอ่ะ แล้วอีกเรื่องนะท่อน้ำทิ้งที่ช่างเค้าต่อลงมาทางเสา a ทั้งสองข้าง ควรให้ช่างต่อสายน้ำทิ้งยาวลงมาให้สุดถึงกาบด้านข้างรถนะคับ เพราะรถผมที่เคยเจอมาคือช่างเค้าต่อสายสั้นเกินไปเวลาน้ำไหลลงมาเยอะ ๆ แล้วมันล้นเข้ามาในรถครับ

ผมแนะนำไหน ๆ ก็ต้องยกกระจกหน้า หลังออกมาแล้ว ผมว่าควรเปลี่ยนยางขอบกระจกหน้า หลังไปเลยครับ เพราะอายุรถเราเนี่ยมันก็มากโข พวกยางคงมีแข็ง มีกรอบบ้างแล้วอ่ะ แล้วอีกเรื่องนะท่อน้ำทิ้งที่ช่างเค้าต่อลงมาทางเสา a ทั้งสองข้าง ควรให้ช่างต่อสายน้ำทิ้งยาวลงมาให้สุดถึงกาบด้านข้างรถนะคับ เพราะรถผมที่เคยเจอมาคือช่างเค้าต่อสายสั้นเกินไปเวลาน้ำไหลลงมาเยอะ ๆ แล้วมันล้นเข้ามาในรถครับ

11. mek_kab

mek_kab New Member Member

26
    1
    3
    ตรงรุ่นสภาพดีๆ..... เลาะตามจุดสปอต ที่เชื่อม อย่าตัดเสาเด็ดขาด ผมใช้มา 4 ปี ยังโออยู่เลยครับ

ตรงรุ่นสภาพดีๆ..... เลาะตามจุดสปอต ที่เชื่อม อย่าตัดเสาเด็ดขาด ผมใช้มา 4 ปี ยังโออยู่เลยครับ

12. Sunny_N_Slowly

164
    0
    0
    ..ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ..

..ส่วนขอบยางตัวบานล่ะครับ..หากันยากไหมครับ..

..ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ..

..ส่วนขอบยางตัวบานล่ะครับ..หากันยากไหมครับ..

13. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ของผมก็เลาะตะเข็บนะ เวลาจอดฝนเทหนักๆ มีล้นๆซึมออกมาทางมือจับเพดานฝั่งคนนั่งเหมือนกัน ยิ่งรถจอดเอียงๆจะล้นเร็ว ระบายไม่ทัน

14. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ยางขอบบานกระจก ไม่น่าห่วง มันไม่ใช่ยางเพรียว ๆ เหมือนกะมันมีส่วนผสมของผ้าอยู่หน่อย แต่ทนครับ

15. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ยางขอบกระจกหาไม่ยากครับ แต่ราคาฟังแล้วจะเป็นลมเลยอ่ะ ถ้าจำไม่ผิดทั้งหน้าและหลังทั้งชุดต้องมี 5,000 ++

ยางขอบกระจกหาไม่ยากครับ แต่ราคาฟังแล้วจะเป็นลมเลยอ่ะ ถ้าจำไม่ผิดทั้งหน้าและหลังทั้งชุดต้องมี 5,000 ++

16. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ความละเอียดถี่ถ้วนเป็นเรื่องดีครับ ของมือสองเราก็ควรทำใจยอมรับมันระดับหนึ่งก่อน (โดยนัยแห่งมาตรฐานการผลิตโรงงานญี่ปุ่นมีมากแน่นอน) ในมุมมองผม....เกินคุ้มครับ

17. Sunny_N_Slowly

164
    0
    0
    ..ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ..เด๋วค่อยออกตระเวนหาหลังคา..หลังปีใหม่ละกันครับ..

..ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ..เด๋วค่อยออกตระเวนหาหลังคา..หลังปีใหม่ละกันครับ..

18. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ขอให้ได้ของสวยของดีนะครับ ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ เลือกเพราะว่ามันจะอยู่กับเราไปอีกนาน

ขอให้ได้ของสวยของดีนะครับ ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ เลือกเพราะว่ามันจะอยู่กับเราไปอีกนาน

19. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ให้ได้ของดี ๆ สวยงามมาตกแต่งลูกชายจะได้หล่อๆ เท่ห์ .. ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2012
  20. deejang

deejang New Member Member

563
    259
    0
    ได้ทำไปรึยังหลังคา ^^ สอบถามกับน้องวิดนุได้นะ

ได้ทำไปรึยังหลังคา ^^ สอบถามกับน้องวิดนุได้นะ

21. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ติดตามผลงานทำหลังคาคันล่าสุดได้ที่นี่ครับ

http://www.facebook.com/havadee.jid

ติดตามผลงานทำหลังคาคันล่าสุดได้ที่นี่ครับ

http://www.facebook.com/havadee.jid

22. deejang

563
    259
    0
    เด่วคงทำแระ

เด่วคงทำแระ

23. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ตามล่าหาอะไหล่ให้ครบก่อนเถอะ :D

Sent from my iPhone using RacingWeb

24. deejang

563
    259
    0
    5555 ถอดไว้นาน น้ำท่วมหายหมดละมั้ง

5555 ถอดไว้นาน น้ำท่วมหายหมดละมั้ง

25. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    งานหยาบ น่ะครับ ท่าน :D

Sent from my iPhone using RacingWeb

26. deejang

563
    259
    0
    5555 เด่วเลิกเล่นนาฬิกากะแว่นตารองเท้าแระ ขายแดกกลับมาทำรถเล่นดีก่า

5555 เด่วเลิกเล่นนาฬิกากะแว่นตารองเท้าแระ ขายแดกกลับมาทำรถเล่นดีก่า

27. OaTT_B14

4,399
    692
    0
    ถ่ายโอนมาๆ :D

28. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    โอนด้วย ขอสัดคอเลคชั่น พอละ

29. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เข้ามาเก็บข้อมูล

เข้ามาเก็บข้อมูล

30. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ใคร พอมีรูป วิธีการ ตอนและตะเข็บที่เสาหลัง บ้างคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้